ขอความรู้เรื่องกิจวัตร ของแม่ชี และชีพราหมณ์ค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมญาณี, 30 มีนาคม 2009.

1. ธรรมญาณี

ธรรมญาณี สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบนมัสการแม่ชีเจ้าค่ะ...
    ขอทราบไว้เป็นแนวทางเผื่อไว้ในอนาคต ในการเตรียมกายใจเดินสู่ร่มธรรมค่ะ่

1. เนื่องจากไม่เคยเห็นแม่ชี ออกบิณฑบาตร แล้วเรื่องอาหาร หรือการปฏิบัติในกิจวัตรประจำวันต่างๆ ต้องทำอย่างไรคะ?
    2. บวชชี ืกับ เนกขัมมะ และชีพราหมณ์ ต่างกันหรือไม่อย่างไรคะ
    3. สามารถ บวชชีพราหมณ์ อยู่ที่วัดได้ตลอดชีวิตหรือไม่คะ
    ขออนุโมทนาบุญเจ้าค่ะ

2. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เจริญธรรม...

เรื่องการบวชชีนั้นไม่ยากหรอก เดินเข้าไปในวัดหาเจ้าอาวาสขอท่านบวช ท่านก็จะบวชให้
    แต่บางวัดไม่รับแม่ชีให้อยู่ นั่นก็เพราะว่าแม่ชีเป็นผู้หญิงและก็เรื่องมากเสียด้วย

บางที่ก็มีวัดของแม่ชีโดยเฉพาะ เช่นที่ภูเก็ต เป็นต้น

ส่วนเรื่องการเป็นอยู่ก็คล้ายๆกัน แต่สิกขาบทหรือกฏระเบียบต่างกัน บางที่แม่ชีก็บิณฑบาตรได้เนื่องจากญาติโยมศรัทธา

ขอแนะนำว่าถ้าคิดจะบวชชีอย่ามาบวชตอนแก่เลย เพราะร่างกายทำประโยชน์ได้ไม่มากและบางทีอาจจะเป็นภาระของผู้อื่นด้วย

แม่ชีที่มีคุณภาพไม่ได้บวชมาทำวัตรเช้า วัตรเย็นและก็นอนหรือทำงานวัดทั้งวัน

แต่ต้องทำงานทางใจรวมทั้งทำงานทางสังคม คือ สอนให้ความรู้แก่ญาติธรรมด้วย

บุญรักษา/ธรรมะสวัสดี

3. kha_sur

kha_sur เป็นที่รู้จักกันดี

ใครอยากบวชแล้วบ้าง ยกมือขึ้น........อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ..........