ขอความคิดเห็น-ร่วมมือพี่น้องในเวป

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย banpong, 5 พฤศจิกายน 2006.

1. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีคำถามช่วยหน่อยนะ
    1ชื่อเล่น
    2อายุ
    3ที่ทำงาน-โรงเรียน-หน่วยงาน
    3.1ตำแหน่ง-ชั้นเรียน
    4นิสัย
    5สิ่งที่ชอบ
    6สิ่งที่ไม่ชอบ
    7เล่นเวปอะไรบ้าง
    8ใช้เวลาในการนั่งสมาธิ หรือ ฝึกจิตวันละเท่าไร
    9อุดมการคุณคืออะไร
    10จุดมุ่งหมายในชีวิต
    11แนะนำตัว
    12เข้าวัด( ทำบุญ)ปีละกี่ครั้ง
    13คิดเห็นอย่างไรกับสมาชิกไรสาระอย่างผมเพื่อการพัฒนาตัวผมเองต่อไป

2. A~MING

A~MING เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    อยากรู้ไปทำไมอ่ะนิ่... แต่ก็มาตอบ ถามถึงข้อมูลคนๆ นั้นใช่ไหม?

ชื่อเล่น : A~ming (อาหมิง)
    ที่ทำงาน-โรงเรียน-หน่วยงาน : นิเทศศาสตร์ การโฆษณา ปี 4
    นิสัย : อื้มมลองถามคนในเวพสิ
    สิ่งที่ชอบ : สิ่งที่ดี
    สิ่งที่ไม่ชอบ : สิ่งที่ไม่ได้
    เล่นเวปอะไรบ้าง : พลังจิต Exteen All-Final Ccath
    ใช้เวลาในการนั่งสมาธิ หรือ ฝึกจิตวันละเท่าไร : ไม่ได้ฝึกจริงจังถึงขั้นนี้ แต่ทำจิตใจให้สงบ ดี เป็นกิจวัต
    อุดมการคุณคืออะไร : ความดีงาม
    จุดมุ่งหมายในชีวิต : ครอบครัวและทุกคนมีความสุข
    แนะนำตัว : อิอิ สาวน้อยน่ารัก(!?)
    เข้าวัด(ทำบุญ)ปีละกี่ครั้ง : ไม่ได้นับ แต่ทำเรื่อยๆ เมื่อมีโอกาส
    คิดเห็นอย่างไรกับสมาชิกไรสาระอย่างผมเพื่อการพัฒนาตัวผมเองต่อไป : หลายครั้งที่ไม่รู้ว่าคิดอะไรกันแน่ มีงงๆ บ้าง แต่ถ้าสนใจธรรมะจริง ก็พยายามเข้านะ เป็นกำลังใจช่วย อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2006
  3. banpong

ที่ถามก็เพราะเป็นการแนะนำตัวในเว็ป
    ที่นี่เว็ปพลังจิตนะครับเราค้อนค้างเป็นกันเองไม่เหมือนเว็ปอื่น

4. A~MING

A~MING เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    หุหุหุ ไม่รู้สิ อยู่เวพนี้มาตั้งนาน ใครเป็นไงก็พอรู้ๆ กันอยู่ ใต้Avatar ใต้ชื่อก็มีบอกอยู่แล้ว หรือไม่ก็เปิดในProfile เอา
    เพราะเจ้าตัวอยากเปิดเผยส่วนไหนก็มีบอก ไม่ค่อยมีใครมาถามโต้งๆ ตรงๆ แบบนี้มาก่อนน่ะ
    มาตอบงี้ก็สนุก เหมือนเล่นบอร์ดเด็กๆ ก็ดีนะ

5. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปท่าเด้าลมเนี่ย เปลี่ยนได้ไหมค่ะ

6. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

555 เจ๊ะก็...เขาบอกแล้วไงหละว่า แค่ กามฉันทะ 555(b-ahh)

7. banpong

เปลี่ยรูเเล้วนะ

8. banpong

ผมตอบเองก็ได้
    1ชื่อเล่น ฟรีด้อม หรือ ไอ้ฟรีด้อม
    2อายุ
    18 ปี

3ที่ทำงาน-โรงเรียน-หน่วยงาน รร.ชท.ยศ.ทหาร
    3.1ตำแหน่ง-ชั้นเรียน หน.คฝ-นปค.
    4นิสัย เฮฮาอยู่ร่ำไป
    5สิ่งที่ชอบ คนที่ไม่เห็นแก่ตัว
    6สิ่งที่ไม่ชอบ พวกเห็นแก่ตัว
    7เล่นเวปอะไรบ้าง พลังจิตอย่างเดียว
    8ใช้เวลาในการนั่งสมาธิ หรือ ฝึกจิตวันละเท่าไร วันละ 1/2ชั่วโมง
    ถ้าอาการไม่ครบ32ก็ไม่ฝึก
    9อุดมการคุณคืออะไร คนดีต้องยกย่อง คนเลวต้องกำจัด
    10จุดมุ่งหมายในชีวิต ทำอาชีพอะไรก็ได้ที่มีเงินเลี้ยงครอบครัวไม่อดอยากปากแห้ง
    11แนะนำตัว อิ อิ คิกคุ
    12เข้าวัด(ทำบุญ)ปีละกี่ครั้ง ประมาญ6ครั้งอย่างต่ำ
    13คิดเห็นอย่างไรกับสมาชิกไรสาระอย่างผมเพื่อการพัฒนาตัวผมเองต่อไป จัดไป<!-- / message --><!-- sig -->

9. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมคนฝึกไม่ครบ 32 ฝึกไม่ได้หละ เขาฝึกกันที่จิต ไม่ใช่ฝึกที่กายนิ(b-oneeye) เราก็ไม่คบนะยังพยายามฝึกอยู่เลย (สามสลึงไง)

10. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

คือ เขาหมายถึงว่า ถ้าเขาบาดเจ็บ หรือป่วยไข้ หรือไม่สะดวก ก็จะไม่ได้ฝึกน่ะ

11. aonwit01

aonwit01 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบ้างจิ

1ชื่อเล่น น้องอ้น
    2อายุ 18 ปี
    3ที่ทำงาน-โรงเรียน-หน่วยงาน โรงเรียนสุราษฎร์ธานี
    3.1ตำแหน่ง-ชั้นเรียน ม. 6
    4นิสัย เปลี่ยนไปเรื่อยๆตามคนรอบตัว (คือไม่มีนิสัยเป็นของตัวเองน่ะ)
    5สิ่งที่ชอบ ความศรัทธา
    6สิ่งที่ไม่ชอบ การถูกเมิน (โดนประจำ)
    7เล่นเวปอะไรบ้าง พลังจิตกะ amardu นิดหน่อย
    8ใช้เวลาในการนั่งสมาธิ หรือ ฝึกจิตวันละเท่าไร ว่างก็ฝึก ส่วนใหญ่จะไม่นานแต่ฝึกประจำ
    9อุดมการคุณคืออะไร ศรัทธาสร้างทุกสิ่ง
    10จุดมุ่งหมายในชีวิต อยากช่วยคนอื่นเพราะตอนนี้ช่วยอะไรใครไม่ได้เลย
    11แนะนำตัว ศึกษาพลังจิตอยู่ฮะ แต่ไม่ได้เรื่องไรเลย
    12เข้าวัด(ทำบุญ)ปีละกี่ครั้ง ไม่เคยไปเอง ส่วนใหญ่แม่ลากไป
    13คิดเห็นอย่างไรกับสมาชิกไรสาระอย่างผมเพื่อการพัฒนาตัวผมเองต่อไป ไร้สาระก็ไม่เห็นแปลก ถ้าทุกอย่างมีสาระคงไม่มีที่ว่างให้จินตนาการบนโลกใบนี้

12. banpong

ขอบคุณก๊าบ

13. aonwit01

banpong เรียนโรงเรียนอะไรอ่า ชื่อย่อเป็นชุดเลย ตำแหน่งก็พอกับ แปลให้รู้หน่อยจิ รู้แต่ว่าเป็นทหาร (อ๊ะ หรือว่าเป็นนายร้อย)

14. boydd

boydd เป็นที่รู้จักกันดี

1ชื่อเล่น น้องบอย
    2อายุ 24
    3ที่ทำงาน-โรงเรียน-หน่วยงาน กรุงเทพ
    3.1ตำแหน่ง-ชั้นเรียน จับฉ่าย
    4นิสัย นิสัยไม่ดี มีแต่คนเกลียด
    5สิ่งที่ชอบ ดนตรี ศิลปะ ลิเวอร์พูล หมา แมว สัตว์มีขน ข้าวมันไก่
    แกงเขียวหวาน เล่นเกม อ่านหนังสือ อะเดย์ ท่องเที่ยว
    นิวบาลานซ์ รองเท้าแตะ กางเกงยีนส์ วาดรูป นั่งเฉยๆ
    เดินเล่น นอน ตีลังกา ร๊อบบี้ฟาวเลอร์ เดลปิเอโร่ ราอูล
    แมคมานามาน สก๊อตตี้พิพเพ่น ดราก้อนบอล นานะ
    ฮันเตอร์เอ็กซ์ฮันเตอร์ โดราเอมอน เชียงใหม่ ลำปาง
    ซิดวิเชียส ลาร์คอองเซียล นึกไม่ออกแระมีอีกมากมาย
    6สิ่งที่ไม่ชอบ คนที่มองคนอื่นเป็นหมา คนเห็นแก่ตัว
    7เล่นเวปอะไรบ้าง พลังจิต สยามเบส
    8ใช้เวลาในการนั่งสมาธิ หรือ ฝึกจิตวันละเท่าไร ตามโอกาสในแต่ละวัน
    แม้แต่บนรถเมล์ก้อทำ
    9อุดมการคุณคืออะไร สันติภาพบนโลก
    10จุดมุ่งหมายในชีวิต แต่งเพลงที่สามารถ ก่อให้เกิดจิตสำนึก ของ
    ความเป็นคนให้ทุกคนบนโลก ฟังแล้วคิดได้
    ดั่งเช่น จอห์นเลนนอน บ๊อบดีแลน บ๊อบมาเล่ย์
    เคยทำไว้ ถึงแม้ว่า จะไม่ช่วยอะไรโลกเลย
    แต่มีคนที่เข้าใจเพียงกลุ่มเดียวฟังแล้วเกิดจิต
    สำนึก เข้าใจความเป็นคน ก้อตายตาหลับ
    11แนะนำตัว ไม่หล่อแต่อร่อย
    12เข้าวัด(ทำบุญ)ปีละกี่ครั้ง 1-2ครั้ง หรือมากกว่านั้นตามโอกาส
    13คิดเห็นอย่างไรกับสมาชิกไรสาระอย่างผมเพื่อการพัฒนาตัวผมเองต่อไป เออ มีกาละเทศะหน่อยก้อดี บทจะดีก้อทำได้ดีนี่นา

15. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    1.ชื่อเล่น (เดี้ยง,ชัย,วิทย์)
    2.อายุ (29)
    3.ที่ทำงาน-โรงเรียน-หน่วยงาน (ที่บ้าน)
    3.1ตำแหน่ง-ชั้นเรียน (-)
    4.นิสัย (เฉยๆเรื่อยๆแต่รักความยุติธรรม)
    5.สิ่งที่ชอบ (ธรรมะ)
    6.สิ่งที่ไม่ชอบ (อธรรม)
    7.เล่นเวปอะไรบ้าง (www.palungjit.org,www.larndham.net,www.mthai.com,www.suvinai-dragon.com ฯลฯ)
    8.ใช้เวลาในการนั่งสมาธิ หรือ ฝึกจิตวันละเท่าไร (เนืองๆ ตลอดเวลาในทุกอิริยาบถ)
    9.อุดมการณ์คุณคืออะไร (ยึดมั่นในความดี)
    10.จุดมุ่งหมายในชีวิต (พุทธภูมิ)
    11.แนะนำตัว (รู้หน้าไม่รู้ใจอย่ามองคนเพียงภายนอก)
    12.เข้าวัด(ทำบุญ)ปีละกี่ครั้ง (ตามแต่โอกาสครับ)
    13.คิดเห็นอย่างไรกับสมาชิกไรสาระอย่างผมเพื่อการพัฒนาตัวผมเองต่อไป (เฉยๆ)

16. banpong

ไม่ใช่นายร้อยนะไม่ได้เป็นทหารด้วย
    แต่เป็น นร.ทหาร

17. aonwit01

แล้วท่านเล่นย่อซะเรางง เหอๆ

18. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าเบื่อครับ

เมื่อไรจะแก้ปัญหา "คนบ้า" เล่นเวปบอร์ดได้เสียที

19. skyboy

skyboy เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ ผมชอบครับ มันคือเหตุผลที่หนึ่งที่ทำให้ผมเข้ามาในพลังจิต เวลาเครียด ๆ

ครับ 555.. อืม..มันมีชื่อท่าชื่ออื่นไหมครับ ที่ไม่ท่าเด้าลม ก๊ากๆๆๆ ชอบๆๆ

(555) (555) (555) (555) (555) (555) (555) (555) (555) (555)

20. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    1.ชื่อเล่น ฉิม, เกิน
    2.อายุ 26
    3.ที่ทำงาน-โรงเรียน-หน่วยงาน ปัจจุบันทำงานที่บริษัท ทีโอเอ เพ้นท์ ประเทศไทย จำกัด
    3.1ตำแหน่ง-ชั้นเรียน ผู้ช่วยหัวหน้าส่วนฝ่ายวิศวกรรมโครงการและซ่อมบำรุง
    4.นิสัย ดีบ้างไม่ดีบ้างปะปนกันไป
    5.สิ่งที่ชอบ การศึกษาธรรมะและสิ่งเร้นลับ
    6.สิ่งที่ไม่ชอบ นิสัยไม่ดีของตัวเอง
    7.เล่นเวปอะไรบ้าง เยอะมากครับ พลังจิตเป็นหนึ่งในนั้น
    8.ใช้เวลาในการนั่งสมาธิ หรือ ฝึกจิตวันละเท่าไร ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ฝึกเพราะเอาเวลาไปทำอย่างอื่นเสียมากเกินไป
    9.อุดมการณ์คุณคืออะไร มุ่งมั่นทำความดีเพื่อตัวเองและคนข้างเคียง
    10.จุดมุ่งหมายในชีวิต พบพระศรีอาริย์ในอนาคตกาลเบื้องหน้าโน้น
    11.แนะนำตัว ไม่ใช่คนดีมากมายแต่ก็ไม่ได้เลวร้ายจนคบไม่ได้
    12.เข้าวัด(ทำบุญ)ปีละกี่ครั้ง แล้วแต่โอกาสจะเอื้ออำนวย ตอนนี้ไม่ค่อยบ่อยครับ
    13.คิดเห็นอย่างไรกับสมาชิกไรสาระอย่างผมเพื่อการพัฒนาตัวผมเองต่อไป ไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับคุณสักเท่าไหร่ครับเพราะผมเป็นเด็กรุ่นเก่าของเว็บพลังจิตเลยล่ะ เอาเป็นว่าโชคดีแล้วล่ะครับที่ได้มารู้จักผม :cool: