การใช้คำในการอนุโมทนาบุญที่ถูกต้อง

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Broccocat, 23 มีนาคม 2014.

1. Broccocat

Broccocat เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบคำจำกัดความ และการใช้คำที่ถูกต้องสำหรับการอนุโมทนาในบุญที่คนอื่นเค้าทำ แล้วเราต้องการอนุโมทนาให้เค้า หรือมีความรู้สึกยินดีในบุญที่คนอื่นทำน่ะค่ะ

- อนุโมทนาบุญ
    - โมทนาบุญ
    - อนุโมทนาสาธุ
    - อนุโมทนา สาธุ สาธุ (สาธุ 2 ครั้งนี้เห็นบ่อยๆ ค่ะ)
    - อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ (สาธุ 3 ครั้งนี้ก็เห็นบ่อยค่ะ)
    - คำอนุโมทนาบุญ ที่เป็นคำราชาศัพท์ คือคำว่าอะไรคะ

2. intharabud

intharabud เป็นที่รู้จักกันดี

3. Broccocat

แล้วคำว่า อนุโมทนา ที่เค้าพูดทั่วๆ ไป หรือแม้กระทั่ง ปุ่มที่ให้กด ในเวบนี่ล่ะคะ การใช้คำว่า โมทนา กับ อนุโมทนา ต่างกันอย่างไร

แล้วก็ที่เป็นคำราชาศัพท์ด้วยนะคะ เช่น สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ ทรงเปลี่ยนเครื่องทรงพระแก้วมรกตเป็นเครื่องทรงฤดูร้อน แบบ เวลาเราจะกล่าวเพื่อแสดงความยินดีในบุญที่สมเด็จพระบรมฯ ได้ทำ ในคอมเม้นท์ของสื่อสาธารณะ เราจะกล่าวอย่างไรให้เหมาะสมและถูกต้อง หรือมีคำราชาศัพท์...โมทนา โดยเฉพาะรึเปล่า อะไรแบบนี้ค่ะ

4. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    คำว่า "โมทนา" ตัดมาจากคำว่า "อนุโมทนา"
    โมทนา คือ พลอยยินดี อนุ แปลว่า ตาม อนุในภาษาบาลีเป็นคำอุปสรรค (คำนำหน้า) ความหมายของก็คือ น้อย, ภายหลัง, ตาม

ดังนั้น คำว่า โมทนา ก็คือพลอยยินดีตามไปในบุญที่เขาทำด้วย คำที่ถูกต้องก็คือคำว่าอนุโมทนา แต่โมทนาเป็นคำที่พูดสั้น ๆ เพื่อให้ฟังง่ายเท่านั้น

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน
    อนุโมทนา

อนุโมทนา ความหมาย ก. ยินดีตาม, ยินดีด้วย, พลอยยินดี; เรียกคําให้ศีลให้พรของพระว่า คําอนุโมทนา. (ป., ส.).

โมทนา

โมทนา ๑ ความหมาย [โมทะนา] ก. บันเทิง, ยินดี, พลอยยินดี. (ช.).

โมทนา ๒ ความหมาย [โมทะนา] ก. พลอยบันเทิง, พลอยยินดี. (ตัดมาจากอนุโมทนา). (ป., ส. โมทน).

คำอนุโมทนา ก็ใช้ในลำดับชั้นราชวงศ์เหมือนกัน เช่น พระสงฆ์ถวายอนุโมทนา ถวายอดิเรก หากเราจะกล่าวคำอนุโมทนาต่อลำดับชั้นราชวงศ์ ก็ใช้คำว่า ถวายอนุโมทนา เช่นเดียวกัน

5. Broccocat

ว้าวๆๆ ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ

ว๋ายๆๆ ทำไงดี คราวโน้นที่เม้นท์ไปแล้ว รู้สึกจะไม่มีคำว่าถวายอ่ะค่ะ...แล้วต้องมีคำว่า เพคะ ต่อท้ายด้วยรึป่าวคะ เช่น ขอถวายอนุโมทนาบุญเพคะ แล้วคำว่าถวายอดิเรก นี่จะใช้แทนกันกับคำว่าอนุโมทนาก็ได้ใช่ไหมคะ

แล้วๆๆ แฮ่ะๆ ขออีกนิดนึงได้ไหมคะ คำอนุโมทนาที่ใช้กล่าวถวายในลำดับชั้นราชวงศ์ของต่างประเทศ คือจะเอาไว้กล่าวในคุณความดีที่ระดับราชวงศ์ของต่างประเทศที่ได้ทรงทำน่ะค่ะ เช่น กษัตริย์ของต่างประเทศพระองค์หนึ่ง ไปแบ่งปันความสุขให้ศูนย์เด็กกำพร้า เราจะกล่าวอนุโมทนาในบุญนั้นเป็นภาษาอังกฤษว่าอย่างไรคะ ขอเป็นประโยคแบบเหมาะสมเต็มยศเลยนะคะ

6. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    คำว่า ถวายอดิเรก คือ การถวายพระพร เป็นธรรมเนียมในพิธีสงฆ์อย่างหนึ่ง ซึ่งพระสงฆ์จะพึงปฏิบัติเป็นพิเศษเฉพาะแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ที่เสด็จพระราชดำเนินไปทรงบำเพ็ญพระราชกรณียกิจต่าง ๆ เท่านั้น

ส่วนคำภาษาอังกฤษ อนุโมทนา ก็ใช้คำว่า congratulations หรือ
    say amen ความหมายคือ ยินดีด้วย หรือพลอยยินดี ก็คืออนุโมทนา เช่นเดียวกัน แต่หากเป็นคำอนุโมทนาที่ใช้กล่าวถวายในลำดับชั้นราชวงศ์ของต่างประเทศแบบเป็นประโยคนั้น คงต้องรอให้ท่านผู้รู้อื่นมาลำดับให้ทราบจะดีกว่า หากจะบอกกล่าวไปในที่นี้แล้วเกิดมีการผิดพลาดอาจถูกติติงจากท่านผู้รู้อื่นได้ ต้องขออภัยด้วยค่ะ

7. Broccocat

เวลาคอมเม้นท์ก็พิมพ์เฉพาะคำว่า Amen เฉยๆ ใช่ไหมคะ? หรือว่าต้องเอามาทั้ง Say Amen เลย

แล้วตกลงในพระราชวงศ์ของไทย ต้องมี เพคะ ตามด้วยรึเปล่าคะ?

ส่วนที่เป็นประโยคที่เห็นบางคนก็ชอบขึ้นด้วยคำว่า His Highness, Your Highness อะไรแนวนี้ คือ งง ว่า เราในฐานะประชาชน จะกล่าวอนุโมทนาให้พระราชวงศ์ของต่างประเทศ สมควรที่จะใช้คำไหนกันแน่ แล้วจะเรียบเรียงเป็นคำพูดให้เหมาะสมอย่างไรดี ขอผู้รู้ท่านอื่นๆ เมตตาแนะนำด้วยนะคะ

8. view2004

view2004 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    ผมชอบใช้ โมทนาสาธุๆๆ เพราะ ได้บุญเต็มๆ

ส่วน อนุ เหมือนกับ น้อยๆ จุลภาค ส่วนเล็กๆ
    ขอได้บุญน้อยๆ ทำนองนี้ครับ