***การเดินวิชาธรรมกายทั้ง18กาย***

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย shogun_law, 24 ธันวาคม 2006.

1. shogun_law

shogun_law เป็นที่รู้จักกันดี

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->
    วิชาธรรมกายนี้เป็นวิชาขั้นสูง ลึกซึ้งมากยากที่ใครจะหยั่งถึง เป็นวิชาชั้นสูงจนสามารถปราบมารได้(มารตัวเป็นๆ ฯลฯที่เกินวิสัยที่จะรู้)....ผมว่าตอนนี้อ่านไว้เป็นความรู้เบื้องต้นไว้ก่อน ผู้ใดไม่เชื่อโปรดนึ่งไว้ก่อนจะดีกว่าครับ เพราะวิชาธรรมกายนี้หลวงพ่อสด วัดปากน้ำได้ค้นพบ หลังจากที่วิชานี้สูญหายไปหลังพระพุทธเจ้าปรินิพพานไป500ปีครับ วิชานี้ลึกซึ้งมากครับ ยิ่งศึกษายิ่งลึกซึ้งไม่สิ้นสุด แต่ก่อนอื่นใดผู้ที่ศึกษาวิชาธรรมกายแล้ว(ย้ำศึกษามาบ้างแล้วเพราะจะข้ามวิธีเดินดวงปฐมมรรคมั้ง7ฐาน) ก็ขอให้ท่านได้เห็นดวงปฐมมรรคที่ฐาน7ของจริงก่อนนะครับ(ที่ว่าเห็นคือเห็นชัดแบบตาปกติมองสิ่งของฉันใด การเห็นดวงปฐมมรรคก็ฉันนั้น) ไม่ใช่ว่านึกภาพว่าเห็น...แล้วถือว่าเห็นนะครับ เพราะการนึกนั้นแสดงว่ายังหัดใหม่อยู่ ก็ต้องนึกภาพดวงปฐมมรรคกลางกั้กที่ฐาน7นั้นไปก่อนอาจจะเป็น100เป็น1000ครั้งก็ได้ครับ ก็คล้ายๆกับเล่นกสินแหละครับพอเห็นของจริงแล้วก็จะชัดเจนเองครับ เมื่อเห็นดวงปฐมมรรคชัดเจนแล้ว(ไม่ใช่นึก)ก็เป็นอันว่าได้ขั้นแรกของวิชาธรรมกายแล้วครับคือการเห็นดวงปฐมมรรค หรือเรียกอีกอย่างว่า ดวงธัมมานุปัสสนาสติปัฏฐาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2006
  2. shogun_law

หลังจากเห็นดวงปฐมมรรคแล้ว ก็ให้ใจเรานิ่งหยุดอยู่กลางดวงปฐมมรรคนั้น พอหยุดนิ่งถูกส่วนเข้าเท่านั้น ก็หยุดในหยุดๆๆกลางของหยุด เรื่อยเข้าไปๆๆๆ ที่ยุดนั้นพอถูกส่วนเข้า ก็จะเห็นอีกดวงหนึ่ง เท่าดวงปฐมมรรค อยู่กลางดวงปฐมมรรคนั้น เรียกว่า ดวงศีล...แล้วก็หยุดกลางดวงศีล พอถูกส่วนเข้า ก็จะเห็นอีกดวงหนึ่ง เท่าๆกัน เรียกดวงสมาธิ...หยุดกลางดวงสมาธินั้น พอถูกส่วนเข้าก็จะเห็นอีกดวง เท่าๆกัน เรียกว่าดวงปัญญา...หยุดอยู่กลางดวงปัญญานั้น พอถูกส่วนก็จะเห็นอีกดวงเรียกว่าดวงวิมุตติ...ใสละเอียดหนักขึ้นไปหยุดอยู่กลางดวงวิมุตตินั้น พอถูกส่วนเข้าก็อีกดวงเท่าๆกัน เรียกว่าดวงวิมุตติญานทัสสนะ...หยุดอยู่กลางดวงวิมุตติญานทัสนะ พอถูกส่วนเข้าก็จะเห็นกายมนุษย์ละเอียด สภาพเหมือนกายมนุษย์ธรรมดาของเรานั้นแหละ(กายมนุษย์ละเอียดคือกายที่2(กายที่เราฝันนั้นเอง))...กายที่หนึ่งคือกายของเราปกติ...ส่วนกายมนุษย์ละเอียดคือกายที่2จากทั้งหมด18กาย

3. shogun_law

ธรรมกาย18กาย

หมายเหตุเพิ่มเติม: วิชาธรรมกาย มีทั้งหมด18กายคือ
    1.กายมนุษย์(กายของเรานี้เอง) 2.กายมนุษย์ละเอียด
    3.กายทิพย์ 4.กายทิพย์ละเอียด
    5.กายรูปพรหม 6.กายรูปพรหมละเอียด
    7.กายอรูปพรหม 8.กายอรูปพรหมละเอียด
    (1-8คือขั้น ขั้นสมถะ)
    9.กายธรรมโครตภู 10.กายธรรมโครตภูละเอียด
    11.กายโสดา 12.กายโสดาละเอียด
    13.กายสกิทาคา 14.กายสกิทาคาละเอียด
    15.กายอนาคามี 16.กายอนาคามีละเอียด
    17.กายอรหัตต์ 18.กายอรหัตต์ละเอียด
    (10-18คือ ขั้นวิปัสสนา)
    นี้คือธรรมกายทั้ง18กาย....ได้ทั้ง18กายแล้วก็จบกิจในพระพุทธศาสนา ส่วนวิชาธรรมกายที่ซับซ้อนกว่านี้จนถึงขั้นปราบมารก็แล้วแต่วาสนาบารมีที่สะสมมา ว่าจะมีหน้าที่ไปทางนั้นหรือไม่

4. shogun_law

ต่อจากกายที่2

ต่อจากกายที่2 เมื่อเราเห็นกายมนุษย์ละเอียด(กายที่2)แล้วถ้าจะต่อกายที่3 เราก็ต้องเห็นดวงปฐมมรรคของกายที่2(ที่ฐาน7)เหมือนเดิม เมื่อเห็นแล้วก็หยุดกลางดวงปฐมมรรคนั้น หยุดในหยุดๆ ไปเรี่อยๆกลางของกลาง พอถูกส่วนก็ จะเห็นดวงศีล...แล้วก็หยุดที่กลางดวงศีล พอถูกส่วนก็ เห็นดวงสมาธิ....ทำแบบนี้ไปเรือยๆจะถึงดวงวิมุตติญานทัสสนะ พอเราหยุดที่กลางดวงวิมุตติญานทัสสนะ พอถูกส่วนก็จะเห็นกายทิพย์(คือกายที่3นั้นเอง).......ต่อไปก็ไล่ไปแบบนี้จนครบ18กายก็เป็นอันว่าครบทั้ง18กายครับ

อย่างย่อสุดๆๆๆ(เมื่อเราเห็น 1.ดวงปฐมมรรค 2.ดวงศีล 3.ดวงสมาธิ 4.ดวงปัญญา 5.ดวงวิมุตติ 6.ดวงวิมุตติญานทัสสนะ(ดวงนี้จะมีกายต่อไปอยู่)เมื่อเจอกายต่อไปแล้ว กายนั้นก็จะมีดวงปฐมมรรคอีกดวงอยู่แล้วเราก็หยุดในกลางดวงๆๆๆไปเรื่อยให้ครบ6ดวงก็จะมีกายใหม่ขึ้นมา ก็ทำแบบนี้ซ้ำจนครบ18กายนั้นและครับ)

นี้คือธรรมกายขั้นสูง18กาย ก็จบกิจแล้ว ส่วนที่ซับซ้อนกว่านี้มันเกินวิสัยที่จะเล่าครับก็แล้วแต่วาสนาใครก็แล้วกันนะครับ ไปศึกษาที่ซับซ้อนกว่านี้เอาที่หนังสือของหลวงพ่อสดวัดปากน้ำเอาเองนะครับ ถ้าผมเล่าอาจคลาดเคลื่อนได้มันจะไม่ดี เพราะมันซับซ้อน เกินวิสัยจริงครับ
    (ชื่อหนังสือของหลวงพ่อสดมีทั้งหมด5เล่มครับ)
    1.ทางมรรคผล สำหรับผู้เริ่มต้น(ในกระทู่นี้ก็ย่อเอามาจากเล่มนี้ครับ)
    2.คู่มือสมภาร ระดับกลาง
    3.มรรคผลพิศดาร1 ระดับยาก
    4.มรรคผลพิศดาร2 ยากมาก
    5.มรรคผลพิศดาร3 ส่วนเล่มนี้สูญหายครับ ผมไม่เคยเห็น แต่เดาว่าโคตรยาก
    สำหรับผู้สนใจ ถ้าหาไม่มีก็ศึกษาดูในเว็บ http://www.crystalmind.org/library/index.asp
    หรือ
    http://www.kayadham.org

5. รักบุญ

รักบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยค๊า
    ได้ความรู้มากเรยทีเดียว
    ตอนแรกก้องงๆว่า 6 ดวงที่เห็นจาเป็นยังงัย
    ตอนนี้เริ่มเข้าใจแร้ว...

6. Rupanama

Rupanama สมาชิก

24 สิงหาคม 2009
    หนังสือที่แนะนำ เป็นหนังสือที่เขียน โดยตรง จากทางวัดปากน้ำหรือเปล่าครับ

หมายถึงหลวงปู่ท่านเขียนไว้ กับ ครูบาอาจารย์ ใน โรงงานทำวิชชา ครับ