การอธิษฐานขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์แบบง่ายๆ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 11 พฤษภาคม 2010.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

การอธิษฐาน

พระพุทธเจ้าตอนที่เป็นพระเวสสันดร ก็อธิษฐานขอให้ได้พระโพธิญาณ
    และเมื่อเป็นพระพุทธเจ้าแล้ว พระองค์ก็อธิษฐานในหลายวาระ
    การอธิษฐานจึงเป็นเรื่องจำเป็นหรือสำคัญสำหรับชาวพุทธที่มีจิตศรัทธาใน
    พระพุทธศาสนา และน้อมที่จะให้มีความสุข ความเจริญในชีวิต
    โดยอ้างถึงบุญบารมี บุญกุศลที่ได้สร้างและสะสมมา

การเดินทางไปกราบสักการะวัด/พระพุทธรูปหรือสถานที่สำคัญต่างๆ
    และการอธิษฐานขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย หรือการสวดมนต์ไหว้พระ ต้องเริ่มจากบทสวดมนต์ต่างๆ ตามลำดับ ดังนี้

1.นะโม 3 จบ
    "นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุธ ธัสสะ (3 จบ)

2.บทชุมนุมเทวดา
    สัคเค กาเม จะรูเป ศิริสิขะระตะเฎ
    จันตะลิกเข วิมาเน ทีเป รัฏเฐ จะ คาเม ตะรุวะ
    นะคะหะเน เคหะวัตถุ มหิเขตเต ภูมมา จายันตุ เทวา
    ชะละถะละวิสะเม ยักขะคันธัพพะนาคา ติฏฐันตา
    สันติเกยัง มุนิ วะระวะจะนัง สาธะโวเม สุณันตุ
    ธัมมัสสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตา

3.บทเจริญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ
    อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ
    วิชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิฑู อะนุต ตะโร
    ปุริสสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม
    สันทิฎฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสิโก โอปะนะยิโก
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ
    สุปะฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อุชุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ญายะปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสสะ ยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะ ปุคคะลา
    เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะลีกะระนีโย
    อะนุตตะรัง ปุญญะเขตตัง โกกัสสาติ

4.การประกาศอธิษฐาน
    หลังจากสวดมนต์ตามข้อ 1-3 แล้ว ให้ประกาศอธิษฐานว่า
    "ขอเทพยดาผู้รักษาพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ หลวงพ่อ.......
    จงรับรู้การกราบสักการะของข้าพเจ้าในครั้งนี้
    ขออุทิศบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้สร้างสมมาข้ามภพ ข้ามชาติ
    แด่ทวยเทพเทวาผู้รักษา ผู้สถิต ผู้ดูแล พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้
    หากการอันใดที่ข้าพเจ้ากระทำเป็นไปโดยชอบ
    ด้วยศีลธรรมและกฏหมาย
    ขอท่านจงประสิทธิ์ประสาทพรให้ข้าพเจ้าสมหวังดังที่มุ่งมาดปรารถนา
    ขอบุญเก่าจงหนุนนำ กรรมดีจงสานต่อ ให้สำเร็จในสิ่งที่อธิษฐานนับแต่วินาทีนี้สืบไปในเมื่อหน้าเทอญ"
    "สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิลาโภ ชะโย นิจจัง ภะวะตุสัมปะทา"

5.บทสวดกราบลา
    อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธังภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบ1หน)
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ1หน)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆังนะมามิ (กราบ1หน)

--------------------------------
    อนุโมทนา
    ชีวิตจะประสบกับความสำเร็จดังปรารถนาทุกประการเทอญ.....สาธุ
    หมายเหตุ ที่มา หนังสือจตุคามรามเทพ รุ่นสัจจะอธิษฐาน บุโรพุทโธ ฉบับเชื่อแล้วรวย(ฉบับย่อ) :อาจารย์ลักษณ์ เรขานิเทศ
    ข้อความบางตอนเรื่อง เทวดากับการสวดมนต์
    หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม
    วัดอัมพวัน จว.สิงห์บุรี
    "หลวงพ่อพุทธโสธรนั้น
    คนกราบไหว้บูชากันมาก
    เลยมีเทวดารักษา 16 องค์
    ทำให้เกิดอภินิหารนานาประการ
    พระพุทธรูปสำคัญๆ ก็มีเทวดารักษาทั้งนั้นแหละ"

2. arrin123

arrin123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ แล้วถ้าเราอธิษฐานแบบนี้ ก็คล้ายๆการเบิกบุญเก่ามาใช้ใช่ไหมคะ?

มีคนเอาใบขอเบิกบุญเก่ามาให้ แต่เราก็ไม่อยากทำ เพราะคิดว่าให้เป็นไปตายถากรรมคือ

ยิ่งขอยิ่งมารผจญมาก แล้วถ้าจิตไม่แข็งพอ ก็ไม่สามารถพ้นจากคงามลุ่มหลงได้

สุขใดเหมือนแม้นการไม่เกิดไม่มี" "จะไม่ละความเพียรถ้ายังไม่ถึงซึ่งนิพพาน"
    "สุขใดในโลกล้วนไม่ยั่งยืน ผู้ใดปล่อยวางพิจารณาในความทุกข์เห็นโทษของความสุขผู้นั้นชื่อได้ว่าพบความสุขอันยิ่งใหญ่"<!-- google_ad_section_end -->

3. คนบุญน้อย

คนบุญน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญค่ะ
    เท่าที่ทราบมาพระพุทธรูปทุกพระองค์ แม้แต่ที่บ้านที่เรากราบไหว้บูชา ถ้าเราสวดมนต์ เจริญภาวนา รักษาศีล ปฏิบัติเป็นประจำ เทพเทวาก็จะมาดูแลรักษาใช่ไหมคะ แล้วถ้าเราอธิษฐานจิตขอพรกับพระพุทธรูปที่บ้านที่มีเทพเทวารักษาก็จะสำเร็จเหมือนกันใช่ไหมเจ้าคะ
    ใครรู้ช่วยบอกข้าน้อยด้วยค่ะ

4. My jazz

My jazz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ

5. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    การอธิษฐานทำต่อหน้าพระพุทธรูปที่บ้านก็ได้ จุดธูปที่กลางแจ้งก็ยังได้
    หากได้ไปที่พระพุทธรูปองค์ใหญ่ก็จะมีเทวดาที่มาเป็นพยานมาก ยิ่งพระศักดิ์สิทธิ์ก็จะมีเทวดาที่มีศักดาใหญ่เป็นลำดับดูแลรักษาอยู่

เหตุที่คนนิยมไปขอพรพระพุทธรูปองค์ใหญ่หรือที่ศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง เช่นหลวงพ่อโสธร หลวงพ่อพระพุทธชินราช หลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ หรือหลวงพ่อปากแดง นั้น เป็นเพราะเทวดาที่รักษาองค์พระท่านรับทราบแล้วเกื้อกูล ไม่ใช่พระพุทธเจ้ามาช่วย แต่เป็นการพึงพุทธบารมี และเทพพยดาที่รักษาองค์พระนั้นๆ มาโปรดเพื่อสร้างบารมีแห่งตนเอง แต่ก็สามารถช่วยได้ที่ไม่เกินอำนาจแห่งกรรม เป็นการช่วยตามปัจจัย หากสุดวิสัยเช่น ถึงวาระหมดบุญ ใครก็ไม่อาจช่วยได้ อำนาจแห่งกรรมแต่หนหลังมีอำนาจมากกว่าทั้งสิ้น แม้พระพุทธองค์ มหาสาวก พระอริยะก็ต้องชดใช้เหมือนกัน เว้นแต่เข้านิพพานแล้วเท่านั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2010
  6. พลศิล

พลศิล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ

7. *~*Sea Anemone*~*

*~*Sea Anemone*~* เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ

แต่วัดบางที่คนเยอะเบียดเสียดกัน ถ้าทำตามได้ทุกขั้นตอน คนที่มาด้วยอาจมีเคืองเล็กน้อย อิอิ

8. foxdevilza

foxdevilza เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2007
    ง่ายแล้วเหรอ

นี่ถือว่้าง่ายแล้วเหรอครับ ถ้าเกิดเป็นชาวไร่ชาวนา ชาวบ้านที่ไม่ค่อยสนใจในการใหว้พระสวดมนต์แล้วอยากมาทำความเข้าใจคง งงเป็นไก่ตาตื่น โง่บรมอ่ะครับ หลักง่ายๆตั้ง นะโม3จบ อาราธนา บารมีพระรัตนตรัย พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณคูรบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิที่ดูแลตัวเรา สิ่งศักดิ์สิทธิในสถานที่ต่างๆ(เช่นไปวัดหลวงพ่อโสธรก็อาราธนาบอกท่านไปด้วย)ในจิตแล้วก็ขอพรก็จบแล้วครับ ทำเว้อไปแบบนั้นเกิดไปเป็นกรุปทัวร์มากับคณะทัวร์ ทำไงหว่า เค้าไม่รอกันทั้งคันรถเลยเหรอ คิดสิๆ ก่อนมาโพส

9. foxdevilza

foxdevilza เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2007
    ใหว้พระเค้าอยู่ที่ ใจครับ ไม่ได้อยู่ที่คาถา คิดดี พูดดี ทำดี สื่อดีๆๆ สมาธิดีๆๆ ก็สำเร็จผลครับ ไม่ต้องมีพิธีรีตรองไรมาก ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ยึดติดกับวิธีมากเกินไปหรือจะสอนให้คนปฎิบัติให้ถูกต้องกันแน่ครับ ข้องใจไรโพสกลับมาได้คับ

10. chumpon-arm@hotmail.com

chumpon-arm@hotmail.com สมาชิก

21 พฤศจิกายน 2009
    บุญบารมี

ข อ อ นุ โ ม ท น า ก ลั บ ผ ล บุ ญ นี้ ด้ ว ย ค รั บ

11. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

12. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    กับพระเครื่ององค์เล็กๆที่เราแขวนคออยู่ คิดว่าก็น่าจะใช้สวดขอพรแบบนี้ได้เหมือนกัน สิ่งสำคัญน่าจะอยู่ที่ใจว่าตอนขอพรต้องมีสมาธิ... ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่นำมาแบ่งปันค่ะ