การสวดพระปริตรบางบท

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Sagen1994, 30 มีนาคม 2020.

1. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามครับ

ในกรณีที่เราต้องการจะสวดมนต์เพื่อเป็นสิริมงคลหรือศึกษาพระธรรมก็ตามแต่ ในส่วนของพระปริตร เราสามารถที่จะเลือกสวดเพียงบทที่เราต้องการจะสวดให้เหมาะสมกับเวลาและสถานการณ์ได้ไหมครับ หรือจำเป็นจะต้องสวดครบเจ็ดตำนาน สิบสองตำนานอะไรแบบนี้ครับ

อย่างเช่น อยากจะเลือก มงคลสูตร รัตนสูตร หรือกรณียเมตตสูตร มาสวดโดยไม่ต้องครบตำนาน เจ็ด สิบสอง ได้ไหมครับ

และรบกวนถามอีกประการคือ พระปริตรแต่ละบท โบราณาจารย์ท่านกล่าวถึงอานิสงส์ของแต่ละบทว่าอย่างไรบ้างครับ ใช้ในการใดบ้างครับ

ขอบพระคุณครับ

2. Justnobody

Justnobody สมาชิก

บทสวดมนต์เป็นส่วนหนึ่งของพระธรรมเครื่องนำออกจากทุกข์ครับ พระธรรมเป็นอกาลิโก เพราะฉะนั้นไม่ขึ้นอยู่กับเวลาหรือฤกษ์ยามอะไรทั้งสิ้น นำมาปฏิบัติได้ทุกเวลาครับ ท่านสามารถอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ตามลิงค์ข้างล่างครับ
    http://watpamahachai.net/Doc1.htm