เรื่องเด่น การรักษาอาการอกหักอย่างยั่งยืน

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Michigan, 2 กันยายน 2014.

1. Michigan

Michigan เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมขอแบ่งปันประสบการณ์ที่เรียนรู้จากชีวิตจริงในเรื่องความรัก ที่เคยเขียนไว้เมื่อหลายปีก่อนเพื่อนำไปลงในเว็บบอร์ดแห่งหนึ่ง อาจเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆได้บ้างนะครับ

ก่อนอื่นต้องมาทำความเข้าใจก่อนนะครับ อกหักที่กล่าวถึงนี้รวมถึงผิดหวังจากความรักในทุกกรณี รวมถึง รักเขาข้างเดียวด้วย ซึ่งฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ไม่ work ไม่คลิ้ก หรือไปต่อกันไม่ได้ ตอนผิดหวังใหม่ๆ อารมณ์มันจะเร่าร้อน ร้อนรน กระสับกระส่าย จะติดอยู่ในความคิดที่เป็นวังวน ที่เป็นทุกข์ เห็นว่าตัวเองไร้ค่า มันจะเป็นอยู่อย่างนี้สักพักน่ะครับ แล้วอารมณ์มันจะจางคลายลง ถึงตอนนั้นจะค่อยยังชั่ว ทำอะไรได้มากหน่อย ผมพยายามจะสรุปสิ่งที่กลั่นกรองจากประสบการณ์ได้ดังนี้

1. ถ้าอยากให้หายทุกข์เร็วๆ ต้องอย่าหวังว่าเค้าจะกลับมารักเรา ชอบเรา เหมือนเดิม อย่าไปตั้งความหวังเป็นอันขาด เพราะเมื่อใดที่หวัง เมื่อนั้นคุณจะเริ่มทุกข์ขึ้นมาอีก ในช่วงที่ผิดหวังอยู่นั้นคุณอาจจะแอบมีความหวังอยู่เล็กน้อย แล้วรอความหวัง โปรดอย่ารอเลยครับ อย่าให้มันทุกข์ใจซ้ำซ้อนอีกเลย

2. มองดูคนที่เรารัก มองดูพ่อ ดูแม่ ว่าเค้ารักเรา แต่เรากลับไปหมกมุ่นกับอะไรที่มันไม่ใช่ความรักบริสุทธิ์ เป็นความรักที่ร้อนรน ไม่เหมือนความรักแบบเมตตาที่พ่อแม่มีให้กับเรา

3. คุณเสียใจเพราะว่าคุณเสียดาย คุณคิดว่าเค้าเป็นคนที่ดี ที่เหมาะ พอเสียเค้าไปก็เลยเสียดาย หรืออีกอย่างคือคุณคิดว่าตัวคุณเองดีไม่พอ เค้าถึงไม่ชอบ ทำไมเราไม่เกิดมาให้ดีกว่านี้ ทุกสิ่งที่คุณคิดนี้ล้วนเป็นอัตตา คือ เค้าดีกว่าเรา หรือ เรามันดีไม่พอเค้าถึงไม่รัก สรุปคือยิ่งคิดยิ่งเห็นตัวเองไร้ค่้า ขอให้เลิกคิดอะไรทำนองนี้นะครับ

4. ทำความเข้าใจว่า เราไม่ได้รักเค้าได้ตลอดเวลาหรอกน่ะ ความรักมันก็แค่อารมณ์ ไม่ได้ต่อเนื่องตลอดเวลาด้วย ลองสังเกตดูสิ ตอนเผลอๆ ตอนนอน ใครมันจะคิดรักได้ตลอด มันเป็นอารมณ์เกิดแล้วดับตลอด จงหางานอื่นที่ทำแล้วเพลินๆทำไป อย่าให้อยู่ว่าง พอว่างแล้วมันจะกลับไปคิดเรื่องเดิมๆอีก

5. ให้คิดเสียว่า พรุ่งนี้ย่อมดีกว่าวันนี้ ทุกปัญหามันจะคลี่คลายในตัวของมันเองในอนาคต จำไว้นะครับว่า สิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นย่อมดับไปเป็นธรรมดา ความรัก ความหลง ก็เช่นเดียวกัน วันหนึ่งมันก็จางคลายไปเอง

6. ให้มองดูคนที่เป็นทุกข์กว่าเรา เช่น คนป่วยอาการหนัก คนป่วยระยะสุดท้ายกำลังจะตาย คนพิการ คนลำบากไม่มีอะไรจะกิน ผู้ลี้ภัย ประชาชนหนีสงครามในบางประเทศ เห็นไหมว่าเค้าเป็นทุกข์กว่าเราหลายหมื่นหลายแสนเท่า กะอีแค่ความรักเราไม่สมหวังแค่นี้ มันไม่ได้ทำให้คุณตายหรือชีวิตคุณลำบากเหมือนพวกเค้าหรอกนะครับ ถ้าคิดได้ก็ไปทำบุญสร้างกุศลนะครับ สถานสงเคราะห์เด็กอ่อนที่ถูกทิ้ง เด็กด้อยโอกาส คนพิการ ปล่อยสัตว์ที่กำลังจะตายลองไปทำบุญดู คุณจะรู้สึกว่ามันปลดทุกข์ไปได้ระดับหนึ่งเลยล่ะ หรือบางคนกลับมามีความสุขได้ก็เพราะผลบุญที่ไปสงเคราะห์ช่วยเหลือคนที่ลำบากกว่านี่แหละครับ

7. จงตะหนักว่าโลกนี้ไม่ได้มีแค่คนๆนั้นนะครับ ในอนาคตคุณอาจจะเจอคนที่ดีกว่า ถูกใจกว่า เป็นคู่แท้ที่เหมาะสมก็เป็นไปได้นะครับ เพราะฉะนั้นอย่าปักใจว่าโลกนี้มันจบสิ้นลงแล้ว วันที่สดใสกว่ายังรอคุณอยู่เสมอครับ ขอเพียงแค่คุณตั้งทัศนคติใหม่ แล้วทำปัจจุบันให้ดี ไม่ต้องพะวงว่าเราทำกรรมเก่ามาไม่ดี ไม่ต้องไปดูหมอ เพราะถ้าหมอบอกว่าเราอาภัพรักก็อาจทำให้เศร้ากว่าเดิม หรือถ้าหมอบอกว่าจะมีคนใหม่มาก็ทำให้เราตั้งความหวังอีก (พอไม่ได้ก็ทุกข์อีกรอบ) ขอให้ทำวันนี้ให้ดีที่สุดนะครับ

8. จงอยู่กับตัวเองให้มีความสุขให้ได้ ลองคิดดูว่าอย่างไหนจะดีกว่ากัน ระหว่างการที่เราต้องวิ่งหาคน สิ่งของ หรืออะไรบางอย่างไปทั่วเพื่อหวังว่าจะทำให้ "ตัวเรา" มีความสุข กับการที่"เรา"สามารถมีความสุขได้ด้วยตัวของตัวเอง โดยไม่ต้องพึ่งพาหรือคาดหวังกับสิ่งใดๆ

ฟังดูเหมือนง่ายๆใช่ไหมครับ โดยที่จริงแล้วจะคิดให้ได้แบบนี้ไม่ง่ายเลย ผมเคยผ่านมาแล้ว ที่สำคัญที่สุดคือตอนที่มันมีความทุกข์ มันฟุ้งซ่านอยู่นี้คุณต้องให้จิตคุณไปทำงานอย่างอื่น ไม่ให้คิดเรื่องเดิมๆครับ หรือไม่รู้จะทำอะไรก็ลองทำตามกฎเหล็ก 8 ข้อนี้ก็ได้นะครับ หวังว่าใครที่อ่านเรื่องนี้อยู่จะคลายจากความทุกข์ที่เผชิญอยู่ได้บ้าง แล้วดำเนินเดินทางไปสู่ทางพ้นทุกข์ในที่สุดด้วยเทอญ

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->

2. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังค่ะ อนุโมทนาด้วยนะคะ
    ชีวิตเราโชคดีที่รักแต่คนที่เค้ารักเรา เลยไม่อกหักซะทีค่ะ เพราะจะไม่สนใจคนที่เค้าไม่สนใจเราค่ะ

3. nuonmxzz

nuonmxzz เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool:อนุโมทนากว่าจะผ่านจุดนั้นได้หลายคนทรมาน

4. yawamon

yawamon เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณนะคะ ที่หวังดี ตอนนี้ 7 ปีกว่าแล้วค่ะ ทรมานเหลือเกินค่ะ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คนอกหัก...บางทีก็มีความสุขกับการได้ฟังเพลงเศร้าๆ ซึ้งๆ....
    ขอเพียงได้รัก ...ก็สุขใจแล้ว
    ขอเพียงเห็นคนที่เรารักมีความสุข นั่นคือที่สุดแล้ว
    รักแท้ไม่หวังครอบครอง
    ขอเพียงเก็บไว้ในใจ ตราบนานเท่านาน...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2014
  6. ติงติง

ขอแค่คิดถึง...เท่านั้นได้ไหม...
    ไม่ขออะไร เธอไปมากกว่านี้...

7. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

อกหักก็ดีนะค่ะ สำหรับเราที่แน่ๆ มันดีตรง"ลดน้ำหนัก" 555 dencee

pig_cryy2

ตอนอกหักเพื่อนอ่ะสำคัญมากมาย เวลาไปไหนก็ไปกับเพื่อน และทุกอย่างมันจะดีเอง

ประสบการณ์ที่รอดจากการอกหักคือมุดอยู่กะเพื่อนจ้า และไม่ค่อยได้ทานอาหาร

เลยผอมเลย คิๆ เท่านั่นละ มีคนใหม่เข้ามา ดีกว่าคนเก่าทุกส่วน 5555 รูปร่าง น่าตา

นิสัย ความคิด การพูด การวางตัว เริ่มใหม่อะไรมันก็ดีทั้งนั่นละจ้า !!

ต่อให้มีอุปสรรคเลวร้ายแค่ไหน ก็ยังดีที่เราก้าวไปข้างหน้า ยังดีกว่าเราอยู่กับที่ไม่ไปไหน

;aa8

8. Michigan

Michigan เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้กับทุกท่าน คิดซะว่าอกหักเป็นยาบรรเทาทุกข์สำหรับอนาคต เจอเรื่องอะไรแบบนี้อีกจะได้ไม่ทุกข์มาก เพราะว่าในชีวิตเรายังเจออะไรหนักๆกว่านี้ในอนาคตอีกเยอะครับ แค่นี้เรื่องเล็กน้อยครับ

9. ติงติง

เราใช้วิกฤติให้เป็นโอกาสค่ะ
    ในบางอารมณ์ ก่อให้เกิดบทประพันธ์มากมายที่ทรงคุณค่า
    ก่อให้เกิดงานศิลปะที่ไม่มีงานใดมาเทียบเทียม...

10. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่รักเราคือคนที่มีค่าสำหรับเรา และเราควรรักเขาดูแลเขาให้มากๆ
    คนที่ไม่รักเรา เราก็ไม่ต้องสนใจ เพราะเรารักตัวเราเอง เขาไม่รักเรา เราจะไปรักเขาทำไม
    ไม่มีเขาเราก็ไม่ตาย อยู่ได้มานานแล้ว พ่อแม่เลี้ยงมาตั้งแต่เด็ก คนที่เขาไม่รัก เขาก็ไม่ได้มาดูแลเราซะหน่อย ไม่เห็นต้องแคร์
    ในโลกนี้มีคนดีๆอีกตั้งมากมาย เพียงแค่เปิดตาและเปิดใจ ยอมรับสิ่งใหม่ๆ
    ขยะเน่าๆในใจเราก็ทิ้งมันไป จะกอดทุกข์ไว้ทำไม เราเป็นคนเลือกเองว่าจะสุขหรือจะทุกข์
    ถ้าความรักที่มีให้คนอื่นมาพร้อมกับความรักตัวเองแล้วเกิดอะไรขึ้นมันจะไม่เจ็บหรือแค่กระทบใจแล้ววางได้ ไม่เป็นทุกข์

สำหรับเราแล้วคนที่รักเราคือคนที่มีค่าที่สุด เราต้องเก็บรักษาถนอมน้ำใจดูแลให้ดี ส่วนคนที่ไม่รักเราไม่ถนอมน้ำใจเราก็คือคนที่ไม่มีค่าสำหรับเรา
    ถึงแม้เขาจะมีค่าสำหรับคนอื่นแต่ไม่มีค่าสำหรับเรา....ก็แค่ขยะชิ้นหนึ่งในใจที่เราต้องเก็บกวาดทิ้งไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2014
  11. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะคะ อ่านแล้วรู้สึกดีๆๆๆ

12. ชไลธร

ชไลธร เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    ตอนนี้กำลังเจ็บค่ะ จะพูดให้ใครฟังก็ไม่ได้ เลยเข้ามาพลังจิต หากำลังใจค่ะ