เสียงธรรม การปฏิบัติเท่านั้นจะบอกเราได้ว่าควรเชื่อหรือไม่ควรเชื่อ

ในห้อง 'สมาธิ - พระกรรมฐาน' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 23 กรกฎาคม 2011.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    348

ไฟล์ที่แนบมา:

2. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

348
    ฟังไฟล์นี้แล้วนั่งหัวเราะเลยค่ะ

-----

ข้อวัตรปฎิบัติข้อแรกที่เธอควรจดจำไว้ให้มั่นว่า
    “อย่าหลอกตัวเอง”
    เราเลวเราก็บอกว่าเราเลว ต่อหน้าและลับหลังทุกคน
    เราก็บอกว่าเราเลว อย่า เ สื อ ก คบกูนะ (ฮา)
    ให้รู้ไว้นะ ข้าเลวนะ อย่า! นะ ข้าไม่ใช่คนเที่ยง
    ยังไม่แน่นอนนะ เรื่องอย่างนี้ ยังนะ อย่านะ !
    อารมณ์ดี...เอ็งก็รู้สึกว่าข้าดีไปนะ
    ถ้าอารมณ์ร้ายเอ็งจะมาเห็นว่าข้าไม่ดีไม่ได้ อย่ามาว่าข้าไม่ได้นะ
    นี่ข้าบอกแล้วนะ ฮ๊า บอกแล้วนะ จะมาว่าภายหลังไม่ได้นะ (ฮา)
    เอ่อ ต้องเขียนป้ายมั๊ย (ฮา)
    กูไม่ใช่คนดี อย่ามายุ่งกับกู (ฮากันอีก) แปะไว้เลย

สำคัญนะ! เร่งอย่างนี้
    มันทำให้เราใคร่ครวญในสิ่งที่เป็นความเลว
    และหาข้อปฏิบัติเพื่อทำลายความเลวของเราได้ ไม่หยุดยั้ง
    เหมือนกับเราพยายามที่จะเชื่อพระพุทธเจ้า
    เราก็ต้องปฏิบัติในข้อคำสอนของพระพุทธเจ้าว่า เราทำไปถึงไหน?
    ตะเข็บพระศาสนาที่พระองค์ทรงสั่งสอน เราทำได้แล้วรึ?
    อุปกิเลสเหล่านี้ เราได้วางมันได้แล้วหรือ?
    เรามีจิตอ่อนน้อมถ่อมตนดีมั๊ย?
    ทิฐิ มานะของเราล่ะ ละไปได้บ้างมากน้อยเพียงใด
    ศีลของเราที่เราตั้งใจรักษาล่ะ? เปลือกพระศาสนา
    มีความยินดีให้คนอื่นเขาทำความชั่ว มีมั๊ย?
    ยุยงให้คนอื่นทำความชั่วล่ะมีมั๊ย ?เราทำเองล่ะมีมั๊ย?
    อย่างนี้เป็นต้น

มันก็ต้องคอยใคร่ครวญพิจาณาตัวเองตลอดเวลาตั้งแต่ตื่นยันหลับ

3. wonderfulman

wonderfulman เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ...

4. NoOTa

348
    อันนี้พิมพ์ตามเสียงท่านจิตโต จากนาที 39.13 นะคะ ^_^

5. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้ผลบุญนี้ช่วยส่งผลให้ข้าพเ<wbr>จ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติป<wbr>ัจจุบันด้วย เถิด และถ้าหากว่าชาตินี้ข้าพเจ้าไม่<wbr>ถึง พระนิพพานเพียงไร เกิดใหม่ชาติใด ขออย่าให้ข้าพเจ้าไปอบายภูมิ อย่าไปเป็นเปรต อย่าไปเป็นอสูรกาย อย่าตกนรก อย่างน้อยที่สุดขอให้เป็นมนุษย์<wbr>ที่มีดวงตาเห็นธรรม ไม่มีความเดือดเนื้อร้อนกาย ร้อนใจ สาธุ สาธุ สาธุ

6. phak

phak เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    Anumo..tana..satu..naka.

7. poifjeld

poifjeld สมาชิก

อนุโมทนาสาธุค่ะ

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    อนุโมทนาครับ ขอบคุณมากครับ