การบำเพ็ญของพระปัจเจกพระพุทธเจ้า

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย อวตารเทพมาร, 20 ตุลาคม 2008.

1. อวตารเทพมาร

อวตารเทพมาร เป็นที่รู้จักกันดี

1.พระปัจเจกพระพุทธเจ้าต้องศึกษาจนจบพระกรรมฐาน 40 เหมือนพระพุทธเจ้า ไหมครับ
    2.ผมปรารถนาเป็นพระปัจเจกพระพุทธเจ้าแต่ผมฝึกมโนยิทธิแบบครึ่งกำลังเห็นบ้านตัวเองบนพระนิพาน เลยสงสัยว่าเป็นจริงรึเปล่าครับ(ตอนฝึกที่วัดท่าซุงก็เห็นกลับมาฝึกที่บ้านก็ยังเห็นอยู่ครับ)
    3.พระปัจเจกพระพุทธเจ้าต้องได้ฤทธิ์ทุกพระองค์ไหมครับ (เพราะอ่านประวัติมาหลายพระองค์มีฤทธิ์ทุกพระองค์เลยครับ)
    4.ผมปรารถนามาตั้งแต่เด็กมีความรู้สึกว่าอีกนิดเดี๋ยวก็จะสำเร็จแล้ว(ประมาณว่าจะเกิดอีก 1-2 ครั้ง) ตั้งแต่เด็กแต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้สมาธิเลยฤทธิ์และกสินเหมือนว่าง่ายๆแต่ยังไม่ได้ความรู้สึกเหมือนติดอะไรบางอย่างอยู่ครับต้องทำยังไงดีครับและจะบำเพ็ญบารมีด้านไหนถึงจะตรงที่สุดครับ