การจำภพชาติ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เพ็ชร คมปภ้สษ์, 24 ตุลาคม 2019.

1. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    เอาอันี้นะไอ้ควายไม้ขีด ตั้งอะไรมาตอบได้ไหมสักอัน

2. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

3. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    เปล่าผมไม่ได้พูดลอยๆและหมายถึงเจตนาผม ผมพูดเพราะคุณพูดขึ้นมาว่า "เจตนาคนเขียนว่ากิเลศประเภทไหนบงการอะนะ" (เหตุ) ซึ่งเรื่องของคุณทั้งหมดผมได้ตอบไว้หมดแล้วในกะทู้ในหน้าเก่าๆ และปัจจุบันผมตอบตามที่คุณโพสท์แต่คุณกลับบอกเจตนาผมก็เรื่องของผม ซึ่งไม่ถูกเพราะคุณพูดว่า
    ผมเลยบอกไปว่าคุณไม่มีปัญญารู้กริยาจิตผมหรอกเพราะคุณยังไม่รู้ของตัวเองเลย
    แต่คุณตอบแบบนี้

ซึ่งการกระทำของคุณที่น่าจะโตกว่านี้ "แต่กลับทำตัวเป็นเด็กร้องไห้หาของเล่นประชดประชันซึ่งอาการที่ตรงกับคุณคือแฟนสาวงอนหรือเด็กงอแง"

ไม่ว่าจะแบบไหนคุณก็ "น่าอนาถดี" ครับ อยากได้ของเล่นไหมครับเดี๋ยวส่ง EMS ไปให้

4. kenny2

ได้เสมอ จะทำแบบใดผลลัพธ์ก็ไม่ต่างกันนะ ไอ้ควาย ไม้ขีด

5. Sataniel

ไม่ทันแล้วครับดูจากอาการเพราะนำพาหงบเข้ามาครับ

6. kenny2

มันเยอะกว่านั้นแต่ตัวมันทำเป็นไม่รับรู้

7. Sataniel

เป็นแบบนี้แหละครับ คุณ kenny คนมัน "วิปลาศ"(รับรู้ไม่ตรงตามจริง/บ้า) ไปแล้วคุณเคนนี่เคยเจอคนเข้าศรีธัญญาแล้วออกมาไหมครับไม่แข็งจริงออกมาไม่ได้นะครับ

8. kenny2

ประมาณนั้น

9. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อือิ ได้เลย ไอ้ควายไบโพล่า กูไปละ
    ชี้เกียจคุยกับคนบ้า

10. kenny2

แค่จะบอกว่าถ้าผิดอะไรให้ยกมาแล้วถ้ามีคนบอกว่าผิดก็วินิจฉัย ก็ไม่ได้ว่าอะไรมาตั้งแต่แรกนะ แต่ใช้สรรพนามแบบนั้นเพราะว่า ไม่เคยเห็นว่ามีคนเคยชี้บอกแต่คิดแค่ว่าถูกทุกสิ่ง ก็เท่านั้น เรื่องเมื่อกี้ก็เป็นเหตุนะ จิตส่งออกนอกที่ไม่มีกิเลสไม่มีหรอกในโลก แล้วถ้างั้นเราทุกคนกำลังทำอะไร รึมาปล่อยพลังแสงหรืออะไรใส่กันอย่างนั้นรึ อันนี้ถามถึงไอ้ควายไม้ขีดนะ ใช่ตรงนี้อาจไม่มีแบบนั้นแต่มันไม่ควรมีใน...ผู้มีศรัทธา รึไม่ศรัทธา ถ้างั้นการเหยียบย้ำมดแมลงหรือจุลินทรีย์สิ่งมีชีวิตตัวน้อยแบบนี้ก็คงไร้ความหมายนะ ไอ้ควายไม้ขีด

11. kenny2

เหรอ ไอ้ควายไม้ขีด

12. kenny2

พูดและคิดอะไรไประวังตัวเองไว้มากๆนะ สติ สติ สติ มันจะช่วยได้นะ ไอ้ควายไม้ขีด

13. ไม่ใช่ตัวตน

ไม่ใช่ตัวตน Active Member

ต้องตอบด้วยความเป็นมรรค ไม่ใช่ไปคิดแทนเขา

เพราะเหตุปัจจัยแต่ละคนต่างกัน

ทุกคนมีกรรมเป็นแดนเกิด

14. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    ครับ มันควรจะเป็นอย่างนั้น

แต่เหตุปัจจัยที่เขาเขียนมา
    ออกมาจากปรุ่งแต่ง ด้วยกิเลส

เราก็หยุดเสีย เลี่ยงเสีย ก็จบ

กรณี ท่านสงบก็เหมือนกัน
    เขาจะเป็นคนประเภทไหน
    ก็เรื่องของเขา

เราชวนเข้ามา ก็เรื่องของเรา

ใครคิดอย่างไร ก็เรื่องของเขา

คนมันมีสองด้านเสมอ..

15. Sataniel

ป่าวอะ เหตุ-ปัจจัยของผม "คุณเดาทั้งหมด" เพราะคุณตอบคำถามผมไม่ได้ผมถามกลับก็เงียบเปลี่ยนเรื่อง เป็นยังงี้ตลอด กริยาจิตตัวเองคุณยังจับไม่ได้ไม่ต้องจับผมนาฮับ

แล้วของผมไม่ใช่เหตุ-ปัจจัย(ในการก่อให้เกิด) แต่มันเป็นเหตุ-ผล(อาการของคุณที่ปรากฎ) ตามที่ผมได้บอกไปตั้งแต่หน้าที่แล้วๆมา "และเป็นจริง"(เกิดและเป็นตามนั้น ณ ขณะนี้)

ส่วนเรื่องของไอ้หงบ คุณชวน "ไอ้หงบซึ่งเป็นคนสอนผิดๆโดนมโนแดกเข้ามา"(ความจริงปรากฏอยู่ไปตามอ่านเองผมขี้เกียจหา)(และโทษทีผมไม่ได้คิดเพราะมันเป็นจริง เห็นอยู่ตรงๆเลยไม่ใช่การเดา(คิดเอาเอง))

และเขาเป็นคนประเภทไหนก็เรื่องของเขานั้น

"อ่านและจำคำนี้ไว้ให้ชัดๆ"

"ศาสนาพุทธต่อให้เด็กก็เคยฟังเรื่องกฏแห่งกรรม"
    คุณพาโจรเข้ามาทำลายศาสนาโดยให้มันมาสอนผิดๆ โดยจะรู้ก็ช่างไม่รู้ก็ช่างกรรมมีอยู่และที่สำคัญถ้าเก่งจริงที่บอกเคยออกจากร่างอะนะ ลองไปถามพวกที่ลงไปแช่ออนเซ็นดูนะว่าที่มันมาแช่กันอะเพราะมันไม่รุ้อะป่าว?"

แล้วอย่ากระแดะว่าถกธรรมนะ "ถกคือการให้ไปลองทำคุยสภาวะธรรม" ซึ่งทั้งคุณและไอ้หงบก็ไม่ใช่คุณเอาแต่พูดพร่ำเพร้อไม่มีสาระอะไรเลย

และที่สำคัญ การไม่สนใจ ผลลัพธ์ที่ตามมาใดๆว่ากำลังทำอะไรกับศาสนาอยู่ "คุณไม่น่าเป็นนักปฏิบัติธรรมเลยนะครับ" เพราะคุณกำลังทำลายศาสนาอยู่โดยไม่รู้ตัว ซึ่งผลลัพธ์ผมก็ได้บอกไปแล้วว่าจะพูดกลับกลอกวนไปมา ผมถามเรื่องนี้ตอบเรื่องอื่น

"คุณควรรู้สึกตัวได้แล้วนะกล่องไม้ขีดไฟ" มัวแต่หนี(จากการยอมรับความจริง)อยู่ได้ความจริงมันก็เห็นอยู่ หนียังไงมันก็ปรากฏอยู่ดีนั่นแหละ เป็นตุ๊ดเรอะครับ?

16. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    ก็แล้วแต่คุณจะมโนเอาแล้วกันครับ
    เอาที่สะบายใจคุณ
    มันอยู่ที่เจตนา

ธรรมกับกิเลสมันมีอยูในใจทุกคน
    กิเลสต่างหากที่มันทำลายศาสนา..

17. Sataniel

ถ้าบอกกิเลศตัวเดียวที่ทำลายศาสนา แต่ใจคนนั่นแหละที่กำหนดและทำ ถ้าจะโยนขี้ไปให้กิเลสอย่างเดียวแล้วทำไม สัตว์ทุกตนต้องรับกรรมละ?

ลองตายแล้วบอกยมทูตว่ากิเลศมันทำผมไม่ได้ทำได้ไหม?

แล้วก็จำไว้ เจตนาดีแต่วิบากใช่ว่าจะดี

ตัวอย่างแบบให้เห็นชัดๆ "เพื่อนขาดเงินคุณให้ยืมแต่เพื่อนเอาเงินไปซื้อปืนยิงคน คนจะโดนจับก็คุณด้วยนะ" เช่นกันกรรมมันไม่เลือกหรอก หรือหากจะแย้ง "ตอนพระพุทธเจ้าเป็นนายโคบาล ท่านต้อนวัวไม่ให้กินน้ำเพราะน้ำ(หรือโคลนไม่รุ้ผมจำไม่ได้)สกปรก(เจตนาดี) แต่ตอนเป็นท่านจะปรินิพพานวิบากให้ผลระดับพระอรหันต์ยังต้องไปตักน้ำถึง 3 รอบ" (ตอนแรกว่าจะไม่โพสท์อันนี้แต่ผมต้องโพสท์เดี๋ยวคุณโมเมว่ากฏหมายอีกเห็นชอบแถ)

ดังนั้นที่บอกอยู่ที่เจตนานั้นไม่ผิด "แต่ไม่ถูก" ต้องดูว่าควรไม่ควร ทำแล้ววิบากจะได้ยังไง หากไม่รู้ก็อย่าเสี่ยงก้าวขาลงไปครึ่งขานะครับ

18. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    ธรรมกับกิเลสมีกันทุกคน
    เมื่อกิเลสมีกำลังมากกว่าธรรม
    มันพาทำกรรมชั่วช้าลามกทั้งนั้น

เวลาคิดก็คิดชั่ว
    เวลาพูดก็พูดชั่ว
    เวลาทำก็ทำชั่ว

กิเลสมันไม่โง่หลอก
    แหลมคมยิ่งกว่าอะไร..

สร้างฐิฏิมานะพาคนให้เป็นบ้า
    แล้วหลอกให้เข้าใจว่า..ข้าเก่ง..

19. Sataniel

แล้วบอกอยู่ที่เจตนา ที่ผมพิมพ์ไปไม่รู้เรื่อง ? ว่าวิบากมันมี เห็นกันตามความเป็นจริงตั้งแต่แรกเลยว่าคุณไม่ได้ตอบคำถามผม

แต่คุณก็มาพูดลอยๆว่าหลอกให้เข้าใจว่าข้าเก่ง(ซึ่งจะหมายถึงใครอะไรผมไม่สนผมไม่มโน)

แต่จากที่เห็นคือใช่เลยตรงตามอาการของคุณในปัจจุบัน ทั้งการพูดไปเรื่อย

ซึ่งสเตปนี้ผมคุ้นๆว่าหงบเคยใช้
    1.เปลี่ยนเรื่อง
    2.เปลี่ยนคนคุย
    3.เลื่อนโพสท์

ซึ่งคุณทำตามหงบหมดเลยครับ "กล่องไม้ขีดไฟ" (ความจริง)

และอีกอย่างไม่ต้องอ้างกิเลศครับ "คุณไม่รู้กริยาจิตผม คุณเดาแค่นั้นแหละ"

คุณนี่เหมือน "สงบ" จังเลยครับ สัมปยุตาธรรม(สภาวะที่เข้ากันได้) มิน่าถึงชวนเขาเข้ามา

20. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    เขาเรียกว่า ลดแรงกดดัน
    คุยกันแบบสะบาย

จริงจังมากไป..มันก็ไปปลุกกิเลสในตัว
    ให้มันหลอกเอา..

กิเลสมันไม่โง่หลอก..หลอกเก่งยิ่งกว่าผีขี้อวดเสียอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2019