กลุ่มชนคนดูดวง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย คนดูดวง, 17 มีนาคม 2011.

1. kit14

kit14 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ
    ส่วนใหญ่ก็ทำสังฆทานครับ1-2เดือนครั้ง แบบซื้อเองที่ละอย่าง ไม่ได้ซื้อเป็นถังครับ แล้วก็ทำบุญที่มูลนิธิร่วมกตัญญูเป็นประจำ
    ที่เป็นกังวลมากๆก็เรื่องผ่อนรถนี่แหละครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

2. namsaidee

namsaidee Active Member

ระบบอวัยวะในช่องท้องนี่เกี่ยวกับอะไรพอจะบอกไ้ด้ไหมคะ ขอบคุณมากนะคะ

3. konngaam

konngaam เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับ
    โดนใจอันสุดท้ายครับ เพราะผมเบื่อชีวิตพอสมควรแล้ว บางครั้งคิดว่าถ้าตายแล้วไม่เกิดบาปก็ดีเหมือนกัน แต่ติดว่าต้องทำอะไรให้พ่อแม่ชื่นใจสักหน่อยก่อน

4. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

มดลูก รังไข่ อาจเกิดเป็น ซีส เป็นอะไรอีกจำไม่ได้ ว่าง่ายๆคือระบบอวัยวะภายในนั่นหละ ครับผม

5. เสขบุคคล

ตอบคุณ ณัฐมณ ครับ
    <O:pดวงของคุณดาวเนื้อคู่มันเสียนะครับ ดู #67 นะครับ </O:p
    <O:pการงาน การเงินในพื้นดวงบอกว่าดีนะครับ แต่ถ้าจะถูกโกงก็เพราะความเป็นคนใจอ่อนขี้สงสารคนเขานะครับ ช่วง ๒-๓ ปีมานี้ดวงตกทุสถานภพมันจึงทำให้เกิดเหตุที่ทำให้เจ็บป่วยหรือเสียหาย ต้องมีความทุกข์อยู่เรื่อยๆนะครับ อดทนอีกนิดนะครับ ควรปฏิบัติมากๆนะครับ กรรมที่ทำไว้แล้วเหมือนเมล็ดพันธุ์พืช หากยังมีพีชอยู่ มันก็พร้อมที่จะงอกได้อยู่เสมอ แต่ถ้าหากเรานำเอาเมล็ดมันไปต้ม ไปทำให้สุก ต้นไม้ที่จะเกิดจากเมล็ดก็ไม่สามารถเกิดเป็นต้นไม้ได้ ดังนั้นบาปอกุศลที่เราเคยทำไว้แล้ว แน่นอนมันรอส่งผลอยู่ไม่ว่าชาติไหนๆก็ตาม ถึงเวลามันกัดคุณแน่ แต่ถ้าเราฝึกตนด้วยกาย วาจา ใจ ให้อยู่ในศีล ในธรรมแล้ว จนมันมีกำลังพอที่จะทำให้เชื้อมันไม่สามารถเกิดได้ นั่นละครับจึงจะพ้นได้ ขอให้สมหวังเรื่องการปฏิบัติธรรม ถึงแม้ว่าจะสำเร็จผลเมื่อใดก็ตาม หากไม่สามารถสำเร็จได้ในชาตินี้ กุศลที่เราทำจะเป็นอุปนิสัยตามส่งไปในภพหน้า ไม่สิ้นสูญ ขอให้ฟังธรรมะก่อนเป็นอันดับแรก หากขาดการเรียนรู้จากการฟัง การศึกษาแล้ว ในยุคนี้สมัยนี้ ยากที่เราจะทำถูก ปฏิบัติถูกได้เอง เพราะผู้ที่จะรู้เองเห็นแจ้งเองโดยไม่ต้องมีใครมาสอนมีอยู่สองท่านเท่านั้น คือพระพุทธเจ้าและพระปัจเจกพุทธฯ </O:p
    <O:pปัญญาระดับแรกต้องเกิดจากสุตตะ (การเรียนรู้จากการฟัง การศึกษาจากครูบาอาจารย์ การอ่านหนังสือ การได้สนทนากับผู้รู้ ฯลฯ) เมื่อรู้แล้วการปฏิบัติของเราจะไม่ผิดทางนะครับ ก็ขอเป็นกำลังใจในการปฏิบัติที่ดีไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล และสมาธิภาวนาของคุณนะครับ สาธุๆๆ

6. ณัฐมณ

ณัฐมณ สมาชิก

ขอบคุณ คุณเสขบุคคล มากๆค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะดิฉันเพิ่งกลับ จากปฎิบัติธรรมถือศีล 8 มา 3วันค่ะ ได้คำชี้แนะจากครูบาอาจารย์และได้สติขึ้นมาแต่มันก็ขึ้นอยู่กับตัวเองทั้งหมดนี้แหล่ะค่ะ บางครั้งเราก็รู้น่ะค่ะว่าสิ่งนั้นมันไม่ดีมันเป็นกิเลส ยั่วยุ ใจเราตัวเราให้หลงติดกับมัน ชั่วนี้ทำง่ายซ่ะเหลือเกิน แต่เห็นผลเร็วค่ะ...ส่วนทำดีทำไม่ยากค่ะ แต่เห็นผลช้า ยิ่งเราทำด้วยเจตนาหวัง..ก็ไม่ต้องพูดถึงเลย..ขอบคุณอีกครั้งค่ะ สำหรับคำแนะนำในการปฏิบัติและกำลังใจที่มอบให้.. ขอผลบุญที่ได้ดิฉันทำมานี่เป็นพลาวะปัจจัยให้ คุณเสขบุคคล..เจริญในธรรมและมีความแม่นยำในการพยากรณ์ด้วยค่ะ.. สาธุ สาธุ..

7. ibaprae

ibaprae สมาชิกใหม่

PM ไปแล้วนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

8. windybliss

windybliss Active Member

17 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณนะคะสำหรับคำทำนาย จะนำไปปรับใช้ในชีวิตประจำวันค่ะ
    ถ้ามีคำแนะนำอะไรดีๆด้านการปฏิบัติ และการทำบุญ ก็น้อมรับค่ะ
    ช่วงนี้จิตตกๆ กับสภาพแวดล้อมของโลกที่เปลี่ยนไปเหมือนกัน -*-

9. เสขบุคคล

ข่าวภัยพิบัติ

เป็นอย่างไรบ้างครับเพื่อนๆ ได้ยินเหตุการณ์ที่เกิดกับโลกใบนี้แล้ว กลัวกันบ้างหรือเปล่าครับ???.... สิ่งที่กำลังจะเกิดกับมนุษยโลก โลกจะเกิดโกลาหลกันแค่ไหนไม่มีใครรู้.... มีคนเขามาเตือนๆกันนะว่าน้ำจะท่วมโลก.. โลกจะแตก.. แผ่นดินจะไหว...ผู้คนจะล้มตายกันเป็นอันมาก แต่ละความคิดเห็น แต่ละสำนัก ต่างวิภาควิจารณ์กันไปต่างๆนานา ถ้ามีเหตุการณ์เกิดขึ้นจริง เราจะตายหรือเราจะอยู่รอด ?? ถ้ารอดจะอยู่ตรงไหน อยู่ยังไง ??? แล้วจะกินอะไร ?? แล้วคนที่เรารักมีพ่อแม่พี่น้องลูกหลานและอีกมากมายเราจะไปกันรอดไหม?? .....คิดๆๆๆๆๆ........กันยังไงบ้าง....ครับ ถึงเวลานั้นคงลำบากกันทั่วหน้าเลยมั้งครับ

10. เสขบุคคล

แค่หัวข้อ # 113 ก็ชวนให้กลัวแล้ว 5555 เลข1กับ3 มันเป็นอุบัติเหตุ เลือดตกยางออก เวลาที่ลง 9.34pm พ่อหมอ-แม่หมอ ลองมาวิจารณ์ตัวเลขกันหน่อยไหมครับ

11. เสขบุคคล

ทำอย่างไรเมื่อภัยมา

เมื่อภัยพิบัติกำลังจะเกิดขึ้นกับเราหรือคนที่เรารัก เราจะต้องเร่งหาวิธีแก้ไขด้วยปัญญาไม่ว่าจะเป็นทางโลกหรือทางธรรม ในความเป็นจริงกับสิ่งที่เป็นเรื่องของจิตใจของแต่ละคนในขณะนี้ ภัยมันปรากฏให้เห็นบ้างแล้วแต่มันยังไม่ได้เกิดในประเทศเรา กับคนที่เรารักสักเท่าใด บางคนก็เริ่มคิดแล้ว บางคนคิดจนเครียดไปเลยก็มี บางคนไปซื้อที่บ้าง ปลูกบ้านบ้าง ที่ภูเขาแถวทางเหนือบ้าง อีสานบ้าง (ปลูกแล้วขอไปอยู่ด้วยนะคงไม่ใจร้ายใจดำนะครับ) แถวๆเมืองกาญจน์เมื่อสิบกว่าปีตอนน้ำมันดีเซลลิตรละไม่ถึงสิบบาท ผมไปเที่ยวกับอาจารย์สอนโหราศาสตร์ท่านหนึ่ง ท่านรู้จักกับนักนิมิตพิศดารคนหนึ่ง เขาเตรียมตัวหนีภัยไว้นะครับ เขาตุนน้ำมันไว้ไม่รู้กี่ถัง(ถังละ200ลิตร) เยอะมากเรียงกันเป็นตับเลย เตรียมรถยนต์ขับเคลื่อนสี่ล้อไว้ จำไม่ได้แล้วมันนานเป็นสิบกว่าปีนะครับ เขาถือศีลกินเจด้วยนะครับ โอ๊ย....ตอนนั้นผมก็กลัวเหมือนกันนะ อ.ของผมท่านไปหานักนิมิตคนที่ว่านี้บ่อยๆ ไปบ่อยๆก็เลยบริโภคข่าวโลกหายนะเข้าไปมากเลย ซื้อมาม่าตุนกันเพียบเลย(ตอนนี้มาม่าหมดอายุแล้ว) แต่ผมก็ดีที่ไม่ได้ไปบ่อยนัก ความกลัวมันเกิดขึ้นเพราะพูดกันบ่อยๆ ยิ่งพูดยิ่งทวีความกลัว ยิ่งคิดยิ่งกลัวครับ ผมว่าบางทีตายซะยังดีกว่าอยู่นะครับ ถ้าอยู่อย่างทรมาน ผู้คนเเกร่งแย่งกันอยู่กันกิน มีโจรปล้นฆ่ากัน ไม่มีกฏหมาย ต่างคนต่างดิ้นรนเอาชีวิตรอด มีคนที่ชอบคิดว่าตัวเองปฏิบัติตัวดี ถือศีล ....แล้วจะรอดเท่านั้นหรือ ??... คนไม่ดีตายหมด...สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาเก็บล้างพวกคนชั่ว คนเลว หากคนชั่ว จิตใจเหี้ยมโหดมันรอดละครับและอยู่ที่เดียวกับคุณด้วยละ ????? คนชั่วคนเลวใช่ว่าจะตายหมดไม่ใช่หรือครับ ...เลิกคิดดีกว่าจะได้เลิกกลัว... ยังไงๆความตายต้องมาถึงเราแน่ๆ..ไม่วันใดก็วันหนึ่ง ดังคำกลอนกล่าวขานไว้นา
    เห็นหน้ากันเมื่อเช้า สายตาย
    สายอยู่สุขสบาย บ่ายม้วย
    บ่ายยังรื่นเริงกาย เย็นดับ ชีพนา
    เย็นเห็นหยอกลูกด้วย ค่ำม้วย อาสัญ
    ครูบาอาจารย์ท่านจึงสอนให้เราระลึกถึงบุญกุศลที่เราทำไว้ เคยทำบุญกับพระที่นั้นที่นี้ สร้างโบสถ์ สร้างศาลา แจกทาน ถือศีล ฟังธรรม ความดีที่เราทำไว้นึกถึงบุญที่เราทำบ่อยๆ บุญเป็นเหตุนำสุขมาให้ คือ สุขทั้งชาตินี้และชาติหน้า
    ๒ รักษาศีลเป็นนิตย์ คนในยุคต้นๆกัลป์อายุยืนเพราะมีศีล มีธรรม ไม่เบียดเบียน ทำร้ายกัน แต่พอวัตถุนิยมเจริญขึ้นๆ ก็พากันแสวงหาสิ่งสมมุติ ใครครองสมมุติได้มากมีความสุขมาก จึงผิดศีล ผิดธรรม เมื่อศีลธรรมเสื่อมสูญ ธรรมชาติย่อมแปรเปลี่ยน จนกระทั่งชีวิตของคนน้อยลงๆ จนต้องสอยลูกมะเขือกิน คนจะมีลูกกันตั้งแต่อายุไม่ถึงสิบขวบ เจอหน้ากันเป็นไม่ได้ ต้องเข้าทำร้ายทุบตีกัน คนบางพวกบางกลุ่มเริ่มเห็นถึงความเสื่อมต่างพากันเข้าป่า บำเพ็ญศีล บำเพ็ญธรรม อายุค่อยๆยืนยาวขึ้นๆๆๆ จนกระทั่งอายุเป็นแสนปี
    ๓ นึกถึงคุณแห่งพระพทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติชอบให้เป็นสรณะ เป็นที่พึ่ง ที่อาศัย และศรัทธาในพระรัตนตรัยด้วยใจ
    ๔นึกถึงมรณานุสติไว้เสมอๆ คิดไว้ว่าความตายจะมีแก่เราในวันพรุ่งนี้ สิ่งที่เรายังไม่ได้ทำมีอะไร หากตายไปจะไปเกิดในนรกจะทำยังไง ทำอย่างไรจึงจะพ้นทุคติได้ เรามีบุญพอที่จะไปเกิดในที่ๆดีกว่าไหม คนที่เรารักเขาจะเป็นอย่างไร เราทำความดีไว้ให้เขาคิดถึงเราบ้างไหมหากเราตายไป สมบัติที่มี คนที่เรารัก ทรัพย์สมบัติที่มีมันจะเอาไปไว้ที่ไหน??......

รักษาตัว กลัวกรรม อย่าทำชั่ว
    จะหมองมัว หม่นไหม้ ไปเมืองผี
    จงเลือกทำ แต่กรรม ที่ดีดี
    จะได้มี ความสุข พ้นทุกข์ภัย

หากภัยมาถึงจริงๆก่อนตาย เรานึกถึงแค่๑ใน๓ข้อแรก สุคติก็เป็นที่หวังได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2011
  12. เสขบุคคล

อนุโมทนาสาธุๆๆๆ บุญใดกุศลใดที่ท่านได้ทำแล้วขอรับรู้และอนุโมทนาครับ ขอให้บุญรักษาครับ

13. เสขบุคคล

สาธอนุโมทนานะครับ ขอให้คุณปฏิบัติได้สมหวังดังตั้งใจครับ

14. pani789

pani789 สมาชิก

เมื่อภัยมาไม่ต้องคิดไรเลยค่ะ(คงคิดไม่ทัน)คิดอย่างเดียวว่าตายแน่ๆๆๆแต่ขอตายกับคนที่เรารักก็พอจิงไหมค่ะท่านเสขบุคคล:z2

15. เสขบุคคล

ความรู้เกี่ยวกับเรื่องงาน

กัมมะตกทุสถานภพ<O:p</O:p

ผู้นั้นมักมีความวุ่นวายในกิจการงานที่ทำอยู่เสมอๆ มีปัญหาอุปสรรคต่างๆนาๆ มีปัญหากับคนในที่ทำงานร่วมกัน มีคู่แข่ง มีศัตรู มีคนอิจฉาริษยา งานเสี่ยงๆได้ยศตำแหน่งไม่ถึงที่สุด ถูกกดดัน ไม่ก้าวหน้าในตำแหน่งหน้าที่การงานสักเท่าไร ไม่ชอบให้ใครมาชี้นิ้วควบคุม รักอิสระ มักมีเรื่องปวดหัว งานที่ต้องแก้ปัญหาให้คนอื่นอยู่ตลอดเวลา ทำงานไม่ทันที่จะสำเร็จก็มักละทิ้งหรือเลิกทำเสียก่อน ทำได้ไม่ตลอดรอดฝั่ง งานที่มักมีความผิดพลาดเสียหาย เปลี่ยนงานบ่อย ถ้าทำงานที่ไม่บริสุทธิ์ระวังจะถูกต้องโทษ คดีความ นอกจากฐาน ๑๓ แล้ว หากตกฐาน ๑๒ / บาปเคราะห์ หรือ ธาตุลมแล้ว ในปีนั้นเจ้าชะตาอยู่เฉยไม่ได้ ต้องโยกย้าย เปลี่ยนแปลงเหมือนกัน<O:p</O:p

16. เสขบุคคล

ความรู้เกี่ยวกับเรื่องลูก บุตรหลาน

บุตรตกทุสถานภพ<O:p</O:p

ผู้นั้นมักมีบุตรบริวารดื้อรั้น ไม่เชื่อฟัง ไม่อยู่ในโอวาท ว่ายากสอนยาก เลี้ยงยาก ลูกหลานหรือคนที่เอามาเลี้ยงดูมักนำเรื่องเดือดร้อน วุ่นวาย เสื่อมเสียชื่อเสียง ทรัพย์สินเงินทองมาสู่วงศ์ตระกูล ทำให้เกิดความไม่สบายใจ ทุกข์ใจ มาให้ไม่หยุดหย่อน เป็นคนอาภัพเลี้ยงคนไม่ขึ้น พึ่งพาอาศัยบุตรหลานบริวารไม่ได้ ลูกหลานมีความคิดเห็นเป็นของตัวเองไปสอนหรือบังคับไม่ได้ อยากให้เขาเป็นดั่งใจเราไม่ได้ บางทีเกิดจากการตามใจเขามากเกินไปจนไม่สามารถดัดได้ หรือผู้นั้นมักมีบุตรยาก เป็นหมัน ถ้ามีแล้วอาจต้องยกให้หรือผูกข้อไม้ข้อมือให้เป็นลูกของพระหรือคนอื่นเสียก่อนจึงเลี้ยงได้เพราะเจ็บป่วยบ่อย<O:p</O:p

17. pani789

pani789 สมาชิก

ทุกอย่างเป็นไปตามพรหมลิขิตของตัวเราเองไม่มีทางหนีได้ แต่อาจจะบรรเทาได้(แต่ก็นั้นแหละค่ะมันก็คือชีวิตที่ถูกลิขิตมานั้นเองค่ะ)(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2011
  18. ต้องใจ

ต้องใจ สมาชิก

2 กุมภาพันธ์ 2011
    pm ขอรบกวนนะคะ ขอบคุณค่ะ

19. เสขบุคคล

ตอบคุณ ต้องใจ ครับ
    การที่ใครๆจะบอกว่าคุณมีเจ้ากรรมนายเวรเป็นใครนั้นมันเป็นเรื่องที่ไม่ใช่วิสัยที่จะมาพูดกันได้ง่ายๆนะครับ ไม่สมควร และเป็นเรื่องที่เชื่อถือได้ประมาณแค่ไหน? ก็เป็นการยากที่จะเชื่อนะครับ ทุกคนเกิดมาย่อมทำสิ่งที่ทั้งดีและชี่ว เบียดเบียนทั้งคนและสัตว์ เจ้ากรรมนายเวรคือผู้ที่เราทำให้เขาเสียหาย ทำให้เขาเดือดร้อนและเป็นทุกข์ หากคุณอยากจะรู้ว่าเจ้ากรรมนายเวรคุณเป็นใคร เวลาที่คุณประสบความทุกข์เดือดร้อนนั้น คุณลองทำใจให้นิ่งๆดูสิครับ แล้วคิดๆๆๆๆๆ......ว่าคุณเคยทำอะไรที่ไหนอย่างไรไว้หนอ ??
    หากเกิดความทุกข์ด้านร่างกาย เจ็บป่วย เลือดตกยางออก คุณก็ลองคิดว่าคุณเคยทำร้ายสัตว์ไว้ในชาตินี้ไว้บ้างไหม ลองคิดไปๆหากเคยทำไว้นั้นละครับ แต่ถ้าคิดไม่ออกก็อย่าไปคิดมัน ชาติที่แล้วเป็นอะไร ทำอะไรอย่าไปคิดมันเลยเนอะ เอาตัวรู้ปัจจุบันนี้นี่ละเนอะ
    บุญกุศลทำให้เกิดความสุข บาปอกุศลเป็นเหตุให้เกิดความทุกข์ คนที่ไม่ทำผิดไม่มีหลอก ผมก็ยังทำผิดอยู่เรื่อยๆ ทำบุญบ้าง ทำบาปบ้าง แต่หากไม่อาศัยปัญญาตรัสรู้ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้วอาจหลงทางปฏิบัติผิดทางได้มากเลย
    ส่วนการจะทำอะไรเสริมดวงนั้น จริงๆไม่มีอะไรมากไปกว่าการให้ทาน รักษาศีล และทำสมาธิหลอกครับ ที่ให้ทำแยกเป็นรายการนั้นรายการนี้ ก็เป็นกุศโลบายและความเชื่อ ให้คนไปทำ จริงๆแล้วอานิสงส์การให้ทานมีอยู่เยอะนะครับแล้วจะเขียนแยกมาให้ว่าทำบุญอย่างนี้ๆให้ผลอย่างใดนะครับ
    มีทั้งสร้างพระ สร้างโบสถ์วิหาร ดูของหลวงพ่อพระราชพรหมญาณ วีระ ถาวโร (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)ก็มีนะครับ

20. namsaidee

namsaidee Active Member

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ เดี๋ยวจะไปตรวจภายในดูค่ะ