กลุ่มชนคนดูดวง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย คนดูดวง, 17 มีนาคม 2011.

1. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ การภาวนาถ้าจิตเป็นสมาธิ จะมีอานุภาพมาก มีอานิสงส์มาก อย่ามุ่งหวังผล เพราะผลย่อมเกิดขึ้นเป็นธรรมดา การมุ่งหวังผลทำให้เกิดเป็นโลภะ เมื่อไม่ได้ในสิ่งที่มุ่งหวัง โทสะก็ตามมา ดังนั้นการภาวนาเพื่อให้จิตเป็นสมาธิ เมื่อจิตเป็นสมาธิ สิ่งที่เกินกว่าที่ตนเองคาดคิดไว้อาจเกิดขึ้นเป็นสิ่งดีๆ เป็นมงคลแก่ตนเองได้นะครับ การนึกถึงพระรัตนตรัย การสมาทานศีล การวิรัติงดเว้นบาปทั้งปวง ใจไม่ค้องเกี่ยวกับนิวรณ์ทั้งหลาย จิตย่อมมีกำลังครับ ขอให้ทุกท่านสวดด้วยความเคารพ และศรัทธานะครับ ขอให้มีความคล่องตัวในเรื่องการเงินกันทุกท่านนะครับ

2. iker

iker เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2011
    ส่ง PM ไปแล้วน่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

3. เสขบุคคล

ในมงคลสูตร ที่พระพุทธองค์ทรงแสดงไว้นั้น ข้อแรกที่ทรงตรัสคือ การไม่คบคนพาลเป็นมงคลอย่างยิ่ง.....เพราะการได้ซ้องเสพคนพาล ย่อมเสียหายทั้งประโยชน์ในโลกนี้ และประโยชน์ในโลกหน้า คนพาลย่อมทำลายประโยชน์อย่างยิ่ง

ที่วัดแห่งหนึ่งที่ข้าพเจ้าเคยไป ปลูกมะขามไว้หลายต้น มะขามทุกต้นเป็นมะขามเปรี้ยวทุกต้น แม่ครัวบอกว่า เมื่อก่อนมะขามเหล่านี้เป็นมะขามพันธุ์หวาน แต่มีมะขามเปรี้ยวต้นหนึ่งมันโตขึ้น ตั้งแต่มะขามเปรี้ยวต้นเดียวต้นนั้นมันออกดอก ตั้งแต่นั้นมา มะขามทุกต้นมันก็เลยเปรี้ยวไปหมดทุกต้นเลย

ข้อนี้เลยเอามาเปรียบเทียบกับสัจจธรรมในมงคลสูตรว่า คนพาลแม้มีเพียงคนเดียว ก็สามารถทำให้ สังคมเดือดร้อน เสียหายได้จนหมดสิ้น

(ขอบคุณภาพจากหนังสือนะครับ)

4. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งข้อความส่วนตัวไปแล้วนะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

5. เสขบุคคล

ขอแนะนำว่าให้น้องหมั่นเจริญภาวนาด้วยคาถาเงินล้านนะครับ สมาทานศีลแล้วจับนิมิตภาพพระพุทธรูปที่ตัวเองชอบ ภาวนาพระคาถาอย่างเป็นสมาธิ ไม่มุ่งหวังสิ่งตอบแทนใดๆ พยายามสวดด้วยจิตที่มั่นคง การเงินของน้องก็จะคล่องตัวนะครับ ส่วนถ้าเวลามีทุกข์อะไร ให้ไปหาพระพุทธรูปองค์ใหญ่ๆในโบสถ์ นั่งพิจารณาองค์ท่าน ให้นิมิตติดตา ติดใจ นะครับ แล้วน้องก็จะหายทุกข์ได้เร็วๆครับ ถ้าไม่สามารถไปวัดได้ ก็เอารูปพระองค์ที่น้องชอบมานั่งดู ให้เป็นนิมิตติดตา ติดใจ ก็ได้เหมือนกันนะครับ พยายามหายใจเข้าออกลึกๆ กำหนดลมเข้าออก แล้วผ่อนคลายกล้ามเนื้อและระบบประสาทต่างๆลง คิดว่าตนเองอยู่ในสูญญากาศนะครับ ให้รู้สึกว่ามันว่างๆ ภาวนาคาถาให้ใจนิ่งๆ การเงินจะดี การดำเนินชีวิตจะคล่องตัวขึ้นนะครับ

6. ปรกติ

ปรกติ Active Member

PM ไปแล้วนะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

7. เสขบุคคล

ถ้าผู้ใดมีปัญหาเรื่องการเงิน มีรายได้ไม่มั่นคงหรือมีปัญหา เพราะทานกุศลบารมีมันอ่อน เพราะฉะนั้นต้องหมั่นให้ทาน ทำบุญ ใส่บาตร บ่อยๆ ให้โดยไม่ต้องหวังสิ่งตอบแทน ให้เพราะมีจิตใจเอื้อเฟื้อ คิดอนุเคราะห์ผู้อื่น การให้เพื่อหวังความร่ำรวย เพื่อหวังสิ่งต่างๆที่ดี ก็ยังไม่จัดว่าเป็นกุศลชั้นสูงนะครับ แต่ก็ยังเป็นปัจจัยให้มีความเป็นผู้มีโภคสมบัติมากต่อไปในภายหน้าได้

เก็บเงินใส่บาตร ใส่กระปุกออมสินไว้ วันละบาทสองบาท สวดคาถาเงินล้านทุกๆวัน แล้วหยอดเงินเก็บไว้ พอเงินเต็มกระปุกก็เอาไปซื้อของ ซื้อผ้าไตร ถวายพระท่าน ตั้งใจสวดคาถาด้วยจิตนิ่ง จิตสงบ บุญเกิดจากทานและภาวนานี้ จะช่วยให้ได้สิ่งที่เป็นความคล่องตัวด้านเงินทอง หลักทรัพย์แก่ผู้กระทำได้นะครับ

8. เสขบุคคล

ในภาวะของคนที่ดวงตก ชีวิตมักเกิดปัญหา ทำให้การงาน การเงิน ความรัก สิ่งที่หวังที่รอคอยก็ไม่เป็นผล เหมือนถูกบีบคั้นทั้งทางด้านความคิด จิตใจ การกระทำก็พลอยเสียหายไปหมด

บางคนบางท่านมีปัญหาด้านครอบครับ ทำให้คู่ครอง สามี ภรรยาเกิดความร้าวฉานกัน แตกแยกกัน เลิกร้างห่างลากันไป เพราะอิทธิพลของดวงชะตาที่ตกต่ำ นั่นก็เพราะอำนาจแห่งอกุศลกรรมที่มาให้ผลแก่บุคคลนั้น โหราศาสตร์เป็นศาสตร์วิชชาหนึ่งที่สามารถแสดงถึงอำนาจแห่งอกุศลวิบากกรรมได้อย่างหนึ่ง ดังนั้นเมื่ออกุศลให้ผล ผู้นั้นย่อมประสบกับความทุกข์ สิ่งที่จะเปลี่ยนวิถีแห่งทุกข์ได้ ก็มีแต่กุศลกรรมเท่านั้น ซึ่งผู้นั้นจะต้องมีความเพียร มีความพยายาม ในการสร้างกรรมใหม่ๆให้มีกำลัง เพื่อที่จะให้กรรมดีใหม่นั้นไปเบียดอกุศลกรรมให้ตกไป ซึ่งเป็นเรื่องยากมาก เพราะในขณะที่ตนเองเกิดความทุกข์ จิตใจก็เศร้าหมอง กุศลกรรมใหม่ๆก็พลอยมีกำลังน้อยไป เพราะจิตหดหู่ เศร้าหมอง หากผู้นั้นไม่เปลี่ยนอารมณ์ ไปติดกับอารมณ์เศร้าหมองนั้นๆ ในเวลาที่ทำบุญก็จะได้บุญชนิดที่อ่อนแรง ไม่สามารถทำให้เกิดผลได้มั่นคง อีกทั้งถ้าผู้ทำนั้นมีความต้องการที่จะได้ผลบุญเพื่อให้ตนเองพ้นทุกข์ เพื่อให้ตนเองได้รับผลเป็นเครื่องตอบแทน ทำเพื่อคิดอยากที่จะได้ อยากจะเปลี่ยนบุญให้มาเป็นถูกหวย สรุปคือ ทำบุญเพราะอยากที่จะได้สิ่งตอบแทนทั้งหลายนั่นเอง บุญประเภทนี้ก็จัดเป็นบุญที่มีกำลังน้อย มีอานิสงส์น้อยเช่นกัน

ขึ้นชื่อว่าบุญย่อมให้ผลเป็นความสุข เพราะการทำบุญจึงทำให้ได้รับวิบากที่เป็นสุขต่างๆ ความสมปรารถนาต่างๆ ย่อมให้เกิดความบริบูรณ์ ถึงแม้ไม่ต้องอธิษฐานให้ได้ ให้มี ให้เป็น ผลนั้นก็ย่อมเกิดขึ้นตามเหตุ ตามปัจจัย และตามกำลังแน่นอน ดังนั้นเมื่อรู้ว่าอานิสงส์ของบุญนั้นมี จึงให้ทาน จึงรักษาศีล จึงภาวนา แต่อย่าทำบุญเพราะเพื่อจะไปเอาผลนะครับ บุญที่ทำจะได้มีกำลังที่ดีกว่า ดีกว่าการตั้งความปรารถนาเพื่อจะเอาวิบาก เพื่อเอาสุข เพราะความเชื่อที่เรารับๆกันมา ทำบุญเพื่อให้ถูกหวย ทำบุญเพื่อเปลี่ยนชีวิตจากความยากจนให้เป็นเศรษฐี เหล่านี้ยังจัดอยู่ในทานชั้นต่ำอยู่ครับ ที่ตามภาษาพระท่านว่า เป็นหินะทาน หินะศีล นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2014
  9. เสขบุคคล

สร้างแรงดึงดูด ลดสภาวะพลักดัน

ในขณะที่คนดวงตกนั้น ชีวิตครอบครัวอาจเกิดปัญหาขึ้น หากเราไม่เปลี่ยนพฤติกรรมในการครองเรือน ไม่เปลี่ยนอุปนิสัย คำพูด การกระทำ สิ่งที่ดีๆ ความเป็นครอบครัวก็จะหมดไป ห่างตัวเราออกไปเรื่อยๆจนเอากลับคืนเวลานั้นมาไม่ได้ อย่าให้สิ่งดีๆที่กำลังจะจากเราไป หรืออย่ามารู้คุณค่าของสิ่งนั้น ว่าเป็นสิ่งมีค่า เมื่อสิ่งนั้นจากเราไปแล้ว.........

พฤติกรรมที่เป็นแรงผลักดันต่างๆ เช่น เจ้าอารมณ์ พูดจาไม่ไพเราะ ไม่อ่อนหวาน บริการไม่เป็น สิ่งดีๆ คำพูดดีๆที่เคยพูดกันตอนรักกันใหม่ๆไม่เกิดขึ้นแล้ว ต้องลองกลับไปทำพฤติกรรมตอนที่คุณรักกันครั้งแรกดูนะครับ ทำบ่อยๆ ทำทุกวัน ครอบครัวจะได้อบอุ่น เอาใจใส่ดูแลความรู้สึกกันให้มากๆ ความห่างหรือช่องว่างระหว่างคุณกับคนรักจะได้ไม่เกิดขึ้น ครอบครัวก็ดีมีความสุข เพราะฉะนั้นถ้ารู้จักสร้างความดึงดูด คนที่เรารักก็ไม่ไปมีใจให้คนอื่น ดังนั้นเตือนกันไว้เสมอๆดูนะครับ ตกลงกับคนที่คุณรัก ว่า " เราจะรักกันเหมือนวันที่เรารักกันครั้งแรกทุกวันเลย " สถาบันครอบครัวจะได้มีความสุขนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2014
  10. แก้วรำไพ

แก้วรำไพ สมาชิก

ทำแบบตั้งใจแต่ไม่ต้องอธิฐานหรอค่ะ

11. เสขบุคคล

วิธีผูกใจคู่ครอง ให้รักกันไปนานๆ

ในเรื่องการใช้ชีวิตคู่ หลายท่านมักมีปัญหาในการใช้ชีวิตคู่ เพราะลืมใส่ใจในเรื่องหลายอย่าง ลองมาสวมบทบาทคน ๔ ประเภทนี้ดูบ้างนะครับ เผื่อ ความรักของคุณจะกลับมามีความสุขเหมือนเดิม

๑. เด็กเสริฟ เด็กเสริฟมีลักษณะเด่นคือ การให้บริการ การดูแล การหยิบยื่นอาหาร น้ำ และคอยดูแลว่าต้องการสิ่งใด ถ้าคุณสามารถสวมบทบาทความเป็นเด็กเสริฟได้ คอยดูแลคนที่คุณรัก หาน้ำเย็นๆให้เค้าดื่ม ตอนที่เขากลับมาเหนื่อยๆ คอยหุงหาอาหารไว้ต้อนรับ คอยถามไถ่ความต้องการสิ่งใดๆ ทำให้คนที่คุณรักมีความสุข

๒. นักร้อง นักร้องมีลักษณะที่เด่นคือ การพูดจาอ่อนหวาน ชวนให้เกิดความสนใจ การขับกล่อมด้วยเสียงเพลง ดนตรี เทคแคร์ดูแลเอาใจใส่สารพัด ถ้าคุณสมบทบาทความเป็นนักร้อง พูดกับคนที่คุณรักอย่างอ่อนหวาน นิ่มนวล ชวนให้พูดด้วย คุยด้วย รู้จักการเข้าหา คนที่คุณรักก็ไม่จากไปไหน....

๓. หมอนวด หมอนวดไม่ใช่นางงามในตู้กระจกนะครับ แต่เป็นคนที่มีจุดเด่นคือ การคอยนวดเฟ้น คอยทำให้คนที่เรารักผ่อนคลายจากการตรึงเครียดต่างๆ การดูแลคนที่เรารักด้วยการทำให้เขารู้สึกสบายตัว สบายใจ ก็เป็นวิธีผูกมัดใจของเค้าให้อยู่กับคุณไปตลอดกาลนะครับ

๔. แม่ชี ที่ว่าทำมาหมด ๓ ข้อ แล้วไม่มีอะไรดีขึ้น บวชซะดีกว่า...อุ้ยๆๆ...ไม่ใช่อย่างนั้นครับ หมายความว่า ถ้าคนที่เรารัก ทำอะไรผิดอกผิดใจไปบ้าง ทำอะไรให้เราเสียใจ เสียความรู้สึกบ้าง ทำผิดๆไปบ้าง การให้อภัย การไม่โกรธ ไม่อาฆาตพยาบาท ให้อภัยเขา เป็นส่วนหนึ่ง ที่จะทำให้คนที่คุณรักกลับมารู้สึกสำนึกในภายหลัง การอยู่ร่วมกันต้องให้อภัยซึ่งกันและกันครับ

ที่ว่ามาทั้ง ๔ เรื่อง ถ้าเราเอามาปรับเปลี่ยน ใช้กับชีวิตของเรา ไม่ว่าจะเป็นครอบครัว คนรักของเรา เพื่อน สังคม เราก็จะมีความสุขครับ

12. oranath

oranath สมาชิกใหม่

15 กันยายน 2014
    ส่งข้อความทางาน pm แล้วนะคะ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

13. honey99

honey99 Active Member

ส่งข้อความทาง pm แล้วนะค่ะ

14. แก้วรำไพ

ขอสอบถามเกี่ยวกับการเสี่ยงทายยกช้างค่ะ
    อยากทราบว่าคำตอบที่เสี่ยงทายได้มีความแม่นยำไหมค่ะ(เสี่ยงหลายวัดถามเรื่องเดียวกันผลออกมาเหมือนกัน)

15. wee3250

wee3250 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ส่งข้อความ ปทาง pm
    แล้วนะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

16. เสขบุคคล

ก็มีโอกาสเป็นไปได้นะครับ เพราะสิ่งที่เป็นนิมิตกรรมในการพยากรณ์นั้นมีได้หลายรูปแบบ การยกช้างก็เป็นนิมิตกรรมอีกอย่างหนึ่งในหลักของการพยากรณ์ครับ...ส่วนแม่นหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับจิตเป็นส่วนมากครับ อย่างไรแล้ว คนเราก็เป็นไปตามกรรม ดวงชะตาเหมือนแผนที่ชีวิต หรือ หลักการพยากรณ์วิบากกรรมชนิดหนึ่ง ถ้าคนที่รู้ในดวงชะตานั้นสามารถเดินทางชีวิตด้วยสติ ศีล ธรรมะ ก็เหมือนเรือที่มีหางเสือ ถ้าขาดสิ่งเหล่านี้ก็ไม่ต่างจากผักตบชวา ที่ลอยน้ำไปอย่างไรทิศทางนะครับ พระพุทธศาสนาสอนให้เชื่อเรื่องกรรมและผลของกรรม ไม่ฝากความหวังกับสิ่งต่างๆ เพราะหว่านพืชเช่นไรก็ได้ผลเช่นนั้นนะครับ

17. เสขบุคคล

เรื่องคนมีองค์

ส่วนเรื่องขององค์นั้น เรื่องจริงก็มี เรื่องไม่จริงก็มี แต่ถ้าเป็นเทพชั้นสูง มีกล่าวไว้ในส่วนต่างๆของพระไตรปิฏกเปรียบเทียบมนุษย์ไว้ว่า เทวดาในชั้นที่ ๒ คือชั้นยามาเป็นต้นไปนั้นนั้น เทวดาเหล่านั้นรังเกลียดมนุษย์มาก มนุษย์ที่ประเสริฐที่สุดในบรรดามนุษย์ด้วยกันคือพระเจ้าจักรพรรดิ์ แม้ท่านสรงน้ำวันละสามครั้ง ลูบไล้ด้วยน้ำหอม เปลี่ยนผ้าทรง วันละะ ๓หนหรือ ๔หน ก็เปรียบเทียบกลิ่นของพระเจ้าจักรพรรดิ์ว่าเหม็นเหมือนหมาเน่าแม้อยู่ไกลเป็น ๑๐๐ โยชน์ อาหารหรือสิ่งที่ท่านเสวย ล้วนมีความผ่องใสและเป็นทิพย์มาก มากกว่าเครื่องเซ่นสรวงในมนุษย์มากมายครับ ท่านคงไม่เยื่อใยยินดีในสิ่งที่หยาบกว่าครับ

ส่วนเทวดาในชั้นจาตุม บางพวก บางกำเนิด ที่มีความเป็นอยู่ใกล้เคียงมนุษย์นั้นก็มีอยู่ เทวดาเหล่านี้ หรือพวกเปรตบางจำพวก อสุรกายบางจำพวกนี้แหละครับ ที่สามารถมีอิทธิพลเหลือจิตวิญญาณของมนุษย์บางบุคคลได้ เรื่องนี้สุดแท้แต่ละความเห็น ความเชื่อครับ ถ้าศรัทธาสิ่งใดก็มักเชื่อในสิ่งนั้นๆ แต่ถ้าการเดินทางของศรัทธาไม่ได้เดินทางควบคู่กับปัญญา ก็จะเกิดเป็นความงมงาย และอาจจะเป็นมิจฉาทิฏฐิได้นะครับ

18. oranath

oranath สมาชิกใหม่

15 กันยายน 2014
    ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ที่แนะนำสิ่งดีให้ และมีข้อคิดที่นำไปปฎิบัติตามค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

19. fuse4418

fuse4418 สมาชิก

1 มิถุนายน 2008
    PM ไปแล้วครับขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

20. แก้วรำไพ

ขอบพระคุณค่ะ