กลุ่มชนคนดูดวง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย คนดูดวง, 17 มีนาคม 2011.

1. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

คนมีองค์ (๒)

บุคคลที่มีองค์แต่ไม่อยากให้การปรากฏอาการของการเป็นม้าทรง หรือการแสดงอาการที่ไม่ปกติ มีอาจารย์ท่านหนึ่งที่ผมเคยไปพูดคุยและสัมผัสกับคนกลุ่มนี้มา ท่านแนะนำว่า หากยามใดที่ท่านรู้สึกอาการผิดปกติ เกิดขนลุกขนตั้งขึ้นมา คือพูดง่ายๆองค์?? ท่านกำลังจะมาเข้าตัวคุณ ให้คุณตั้งจิตในขณะนั้นลงไปว่า “ข้าพเจ้ารับรู้ถึงพระบารมีแห่งพระองค์แล้ว ลูกขอน้อมรับ ขอให้ลูกอยู่ในอาการโดยปกติอันสงบเถิด” แล้วท่านจะมีอาการปกติ ไม่มีอาการอันแปลกไปจากคนอื่นๆ <O:p</O:p
    เวลาที่ท่านจะปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ ทำบุญกุศล ก็ให้คนที่มีองค์ ระลึกถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่มีอยู่ในตัวให้ท่านทั้งหลายมาอนุโมทนาในบุญที่ตนทำ ถ้าหากเวลาที่คุณนั่งสมาธิก็ขอให้ท่านมาอยู่ใกล้ๆคุณกำหนดว่าเป็นระยะเท่าใด กี่นิ้ว กี่วา ให้ท่านคอยปกป้องจากสิ่งที่ไม่ดี จากอำนาจที่ไม่ดี และท่านจะมาสอนการปฏิบัติของคุณในนิมิตสมาธิ แต่การทำสมาธินี้ต้องศึกษาขั้นตอนเสียให้ดีๆก่อนนะครับ เพราะถ้าหากปฏิบัติผิดจะกลายเป็นมิจฉาสมาธิไปกลายเป็นโทษแก่ผู้ปฏิบัติเอง การทำสมาธิไม่ใช่การที่ใครๆจะมานั่งหลับตา ทำเป็นตัวตรง แล้วเรียกว่าทำสมาธิได้นะครับ ขอให้ศึกษาวิธีและขั้นตอนการทำสมาธิให้กระจ่างแจ้งก่อน ลำดับของความเจริญจะได้เป็นไปตามสัมมามรรคสัมมาปฏิบัตินะครับและแต่ละท่านก็มีจริตที่แตกต่างกัน ดังนั้นกรรมฐานในแต่ละหมวดๆจึงเหมาะสมแก่แต่ละบุคคลๆ <O:p</O:p
    ส่วนท่านใดที่ไม่ต้องการเปิดโอกาสให้ตนเองมีอาการที่เรียกว่าองค์ลงนั้น ก็ให้ท่านตั้งตนอยู่ในความมีสติรู้ตัวอยู่ทุกเมื่อ อาการสิ่งใดที่ปรากฏก็ให้รู้เท่าทันอาการ เมื่อรู้แล้วก็ให้ละในอาการและอารมณ์นั้นเสีย ให้มีสติคุ้มครองกาย วาจา และใจของตัวเองไว้ การมีสติตั้งมั่นอยู่ แล้วท่านจะมีความเป็นปกติดำรงตนอยู่<O:p</O:p
    การเป็นคนมีองค์ก็ดี มีเซนต์ ญาณ รางสังหรณ์ หรืออะไรๆก็ดี จุดนี้เป็นเหมือนดาบสองคม มีคุณและโทษอยู่ในตัวเอง การยึดติด ความสำคัญผิด นอกจากไม่ทำให้เกิดความก้าวหน้าในธรรมะที่สูงขึ้นไปแล้ว ยังฉุดให้เราติดกับสิ่งที่เป็นความสามารถพิเศษเหล่านี้ ผลก็จะทำให้วัฏฏะสงสารของคุณมันยืดยาว เป็นการเฝ้าอยู่แต่ในวัฏฏะสงสารสาครหากเรายังเป็นปุถุชนอยู่ตราบใด โมหะตัวความหลงย่อมตามคอยเล่นงานคุณอยู่เสมอ กิเลสมารไม่ต้องการให้คุณจากมันไปได้ง่ายๆหลอกครับ ฉะนั้นเราจึงต้องไม่ประมาท มีสิ่งดีแล้วต้องคอยประคองให้ดี เหมือนประคองภาชนะที่ใส่น้ำเต็มไว้บนหัว <O:p</O:p
    ดังนั้นเพื่อไม่ให้เป็นการปฏิเสธสิ่งศักดิ์สิทธิ์เสียเลยที่เดียว เวลาเราทำบุญทำกุศลก็อุทิศบุญแด่ท่านเสมอๆ ถ้าหากท่านจะมาหรือท่านจะผ่านก็ขอให้ท่านมาผ่านบารมีโดยอาการสงบ ขอให้คุณปฏิบัติธรรม เจริญบุญกุศลไปตามแต่โอกาสแล้วคุณจะรู้เองว่าคุณจะจัดการกับตัวเองอย่างใด<O:p</O:p
    ใครมีความรู้ที่แตกต่างก็มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์กันบ้างนะครับ แต่ขอให้อยู่ในแนวสัมมาทิฐินะครับ <O:p</O:p

2. เสขบุคคล

อริยมรรค

บนเส้นทางแห่งวัฏฏะสงสารที่ยาวนาน ท่านที่แสวงหนทางแห่งวิวัฏฏะผู้บำเพ็ญเพียรสัมมาสัมโพธิญาณ ปัจเจกโพธิญาณ สาวกโพธิญาณ ยังมีอยู่ ความปรารถนาทางแห่งความพ้นทุกข์เหล่านี้ สัมมาสัมโพธิญาณประเสริฐสูงสุด การบำเพ็ญบารมีต่างๆกันตามชั้นแห่งภูมิปรารถนา ไม่ว่าใครปรารถนามรรคผลขั้นใดก็ต้องสะสมเหตุปัจจัยตามควรแก่ฐานะ สาวกโพธิญาณใช้เวลาในการบำเพ็ญบารมีน้อยที่สุด ท่านสุเมธดาบสโพธิสัตว์เมื่อท่านได้รับพุทธพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าแล้ว อีก๔อสงไขยและด้วยอีกแสนกัป ท่านจะได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามีพระนามพร้อมทั้งสาวกบริวารอย่างนั้นๆ ท่านได้กระทำความเพียรอย่างอุกฤษฏ์ไม่ได้ทรงย่อท้อแม้แต่เพียงนิดเดียวเลย ระยะเวลาที่นานแสนนานนักหนา ท่านคิดว่าท่านทำเพ็ญบารมีเหมือนดั่งว่าพระโพธิญาณจะสำเร็จแก่ท่านในวันรุ่งขึ้น ท่านมีน้ำใจกล้าหาญในการที่จะช่วยขนสัตว์ให้ออกจากมิจฉาทิฐิอันเป็นห้วงแห่งวัฏฏะสงสาร <O:p</O:p
    ท่านใดที่ปรารถนาสาวกโพธิญาณใช้เวลาในการบำเพ็ญบารมีน้อยก็จริง แต่ต้องใช้ความเพียรมากอยู่โขเลยละครับ ระยะเวลา ๑ แสนกัลป์นี้ชั่งยาวนานนักหนา จะให้สำเร็จวันนี้พรุ่งนี้ก็ได้ดังใจหมายก็ไม่รู้ว่าปัจจัยที่ทำมานั้นสมควรแก่มรรคผลแล้วหรือยัง แต่การคิดแล้วลงมือปฏิบัติตามมรรคแห่งองค์พระโสดาบันบุคคลก็ดี เป็นการควรอย่างยิ่งแล้ว หากบารมีเต็มรอบแล้วมรรคอันเป็นที่หวังไว้ย่อมสำเร็จได้ หากบุญบารมียังไม่ถึง ก็จะเป็นอุปนิสัยแก่การเป็นผู้บรรลุธรรมในกาลต่อไป ก็ขออนุโมทนาในกุศลเจตตาของท่านที่หวังพระนิพพานด้วยใจจริงครับ<O:p</O:p
    กระผมเองก็ยังต้องศึกษาเรียนรู้ และลงมือปฏิบัติอยู่อีกมาก วัฏฏะสงสารยังอีกยาวนานนักหนา อย่างน้อยสิ่งที่ทำหากไม่บรรลุธรรมชาตินี้ แต่บุญกุศลเหล่านี้ก็จะเป็นอุปนิสัยแก่การต่อเนื่องไปยังภพใหม่ ชาติใหม่ ก็พากันปฏิบัติธรรมกันให้มากๆนะครับ ขออนุโมทนาในสิ่งอันเป็นบุญเป็นกุศลที่ท่านทั้งหลายได้สร้างและบำเพ็ญกันด้วยนะครับ <O:p</O:p

3. เสขบุคคล

กรรม

กรรม<O:p</O:p

ต้องขออภัยต่อท่านผู้ที่ถามเกี่ยวกับชาติที่แล้วก็ดี มีเจ้ากรรมนายเวรอะไรติดตามมาก็ดี มีเทพองค์ไหนในตัวก็ดี สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่ไม่สามารถพิสูจน์ให้เห็นเป็นรูปธรรมได้จริงว่าใช่หรือไม่ หลักความเชื่อต้องสามารถพิสูจน์ได้ว่าสมเหตุสมผล คนที่มีความหยั่งรู้ในเรื่องเหล่านี้ได้ต้องสำเร็จญาณชั้นสูง ซึ่งบุคคลที่สามารถทำได้ก็มักจะเก็บตัวเงียบไม่แสดงออกหรือบอกกับใครง่ายๆ ถ้าไม่มีเหตุอันควร ถึงแม้มีผู้รู้บอกว่าเราเคยเป็นเกิดเป็นอย่างนั้นอย่างนี้มาก่อนในชาตินั้นชาตินี้ ท่านจะพึงเชื่อด้วยเหตุอันสมควรเชื่ออย่างไรเล่า ?? ขอให้ท่านพึงเชื่อหลักของกรรมและผลของกรรมเถิด สิ่งที่ให้ผลเป็นสุขคือผลแห่งกุศลกรรมบถที่เราทำไว้ หากท่านใดที่มีความทุกข์ไม่ว่าจะเป็นทุกข์ที่เกิดทางกายหรือทางใจก็ตาม สิ่งเหล่านั้นเป็นผลมาจากการทำชั่ว-บาปไว้ทั้งนั้น พอสรุปได้ตามหลักกรรมและผลของกรรมดังนี้นะครับ<O:p</O:p
    คนที่มีอายุสั้น เจ็บป่วย ไม่สบาย มีโรคภัยร้ายแรง ร่างกายไม่สมประดี เกิดอุบัติเหตุ เลือดตกยางออก ทุพลภาพ มีสิ่งที่มาบั่นทอนสุภาพทั้งหลาย ความทุกข์ทางด้านร่างกายต่างๆ สิ่งเหล่านี้เกิดจากกรรมปาณาติบาต คือ การเบียดเบียน ทำลายชีวิตสัตว์ ทรมานสัตว์ <O:p</O:p
    คนที่ขัดสน เดือดร้อนเรื่องของทรัพย์สินเงินทอง ใช้ชีวิตด้วยความอัตคัดดิ้นรน อาภัพยากจน ทรัพย์สินที่มีอยู่มีอันต้องหมดไป ก็เพราะผลแห่งการที่เราทำให้ผู้อื่นต้องเสียทรัพย์ ทำลาย ฉกฉวย ฉ้อโกง ถือเอาของที่เจ้าของเขาไม่ได้ให้ และไม่เคยทำบุญให้ทาน คือเป็นคนตระหนี่ <O:p</O:p
    คนที่ผิดหวังเรื่องความรัก อกหักรักสลาย เป็นผู้ที่ไม่มีความสุขในชีวิตคู่ ครอบครัวแตกแยกแตกร้าว ต้องเลิกร้าง พลัดพรากจากกัน คนที่รักไม่ได้อยู่ในโอวาท พบคนมีเจ้าของ เจ้าชู้ และอื่นอีกมากมาย สรุปคือ มักผิดหวังเรื่องความรัก ก็เป็นเหตุที่เกิดจากการผิดศีลข้อ กาเมฯ บ้างก็เกิดจากการที่ไม่กตัญญูต่อบิดามารดา ทำให้พ่อแม่เป็นทุกข์ จึงส่งผลทำให้ผิดหวังเรื่องความรักนะครับ<O:p</O:p
    การถูกหลอก ถูกใส่ร้าย ใส่ความ ถูกตำหนิ ติฉินนินทา ฟันผุ มีกลิ่นปาก พูดอะไรไม่มีใครเชื่อถือและเชื่อฟัง ก็เป็นผลมาจากการผิดศีลข้อมุสาฯ ศีลข้อนี้ไม่ใช่แค่กล่าวคำไม่จริงเท่านั้นนะครับ จริงๆแล้วศีลข้อนี้แยกย่อยออกเป็น ๔ คือ พูดปด พูดคำหยาบ พูดสอดเสียดให้คนแตกกัน พูดเพ้อเจ้อเหลวไหลไร้สาระ <O:p</O:p
    เหตุที่ทำให้เป็นคนบ้า เสียสติ ความทรงจำไม่ดี ปวดหัว วิกลจริต คือการดื่มสุราเมรัย อันเป็นเหตุให้เกิดความมัวเมานั่นเอง <O:p</O:p
    จะดูว่ามีกรรมอะไรมาในอดีต สิ่งเหล่านี้พอเป็นเครื่องวัดผลได้ และอยู่ที่การสร้างเหตุของเราในปัจจุบันด้วย จะไปโทษกรรมเก่าเสียทั้งหมดก็ไม่ควรนัก การประมาทก็ดี การไม่พิจารณาเหตุและผล การกระทำโดยไม่รอบคอบก็อาจส่งผลให้เกิดความเสียหายแก่ตนเองในปัจจุบันได้นะครับ วิธีแก้กรรมจะนำเสนอต่อไปครับ<O:p</O:p

4. Krungchai

Krungchai เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับคำพยากรณ์แล้ว ขอบคุณมากนะครับ แม่นครับผม

5. เสขบุคคล

อธิษฐานจิต

คำอธิษฐาน<O:p</O:p

ขอผลบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้ว มีการให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ส่วนใดที่เป็นบุญเป็นกุศล ข้าพเจ้าขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และอุทิศถวายต่อท่านพระโพธิสัตว์ทั้งหลาย พระพรหมทั้งหลาย และเทวดาทั้งหลาย ขอท่านโปรดช่วยให้บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วนี้จงส่งผลให้ข้าพเจ้าได้บรรลุธรรมและเจริญในบุญบารมีชั้นสูงยิ่งๆขึ้นไป ช่วยเปิดโชค เปิดลาภ เปิดทิศ เปิดทางประทานแสงสว่าง เปลี่ยนสิ่งที่ร้ายให้กลับกลายเป็นดี เกิดความมั่งมีศรีสุข ขอให้ได้บรรลุธรรมตามพระพุทธเจ้าและพระอริยบุคคลทั้งหลาย ขอให้ข้าพเจ้าจงได้ตาทิพย์ หูทิพย์ เจโตปริยญาณ พร้อมด้วยดวงตาเห็นธรรมสำเร็จมรรคผลพระนิพพานโดยเร็วพลันเถิด<O:p</O:p
    ขอให้ข้าพเจ้าจงเป็นผู้มีปัญญาญาณ มีความเฉลียวฉลาด ฯ ฟังธรรมแม้เพียงเล็กน้อยก็เกิดปัญญาญาณรู้แจ้งแทงตลอดในธรรมทั้งหลาย รู้แจ้งเห็นธรรมแม้ตั้งแต่เพียงปฐมวัย มีพระรัตนตรัยเป็นสรณะเป็นที่พึ่งทุกภพทุกชาติ ขอให้ข้าพเจ้าจงเป็นผู้ถึงพร้อมด้วยศีล สมาธิ ปัญญา มีกำลังแห่งอินทรีย์ในการที่จะทำลายอาสวกิเลสให้สิ้นไปเป็นสมุทเฉทประหาร ขอให้ข้าพเจ้าได้มีโอกาสให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา มีทั้งกำลังกาย กำลังใจ กำลังทรัพย์ ในการที่จะกระทำบำเพ็ญกุศลอยู่ทุกเมื่อ ขออย่าได้มีอุปสรรคใดๆมาขัดขวางการกระทำบำเพ็ญกุศลและปฏิบัติธรรมของข้าเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าได้ทำบุญกับเนื้อนาบุญอันประเสริฐมีพระพุทธเจ้าเป็นประธานพร้อมด้วยหมู่แห่งพระอริยบุคลทั้ง ๘ <O:p</O:p
    เกิดภพใด ชาติใด ขอให้ข้าพเจ้าจงมีโภคทรัพย์สมบัติมากมาย สมบูรณ์ บริบูรณ์ ถึงพร้อมด้วยกาลสมบัติ บริวารสมบัติ ทรัพย์สมบัติ กุลสมบัติ ปัญญาสมบัติ และสมบูรณ์ในมนุษยสมบัติ สวรรค์สมบัติ บรรลุนิพพานสมบัติโดยเร็วเถิด ด้วยอานิสงส์ผลแห่งบุญของข้าพเจ้าทั้งหลายจงทำให้ข้าพเจ้าเป็นผู้มีสติ สัมปชัญญะ และปัญญาญาณอยู่ทุกเมื่อ อย่าได้ประมาท มัวเมา เดินหลงผิดทาง ปฏิบัติผิดทาง ขอให้ข้าพเจ้าปฏิบัติตนอยู่ในวิสุทธิศีล ตั้งตนตั้งมั่นอยู่ในสัมมาทิฐิ สัมมามรรค สัมมาปฏิบัติ ขอให้ข้าพเจ้าจงพ้นจากสรรพทุกข์ สรรพโศก สรรพโรค สรรพภัย สรรพเคราะห์ เสนียดจัญไรทั้งหลาย
    ถ้าหากข้าพเจ้ายังไม่ถึงมรรคผลนิพพานแล้วเพียงใด ขึ้นชื่อว่าความทุกข์ ความเศร้าโศก ความเดือดร้อน ความเศร้าหมอง ความว่าไม่รู้ ความว่าไม่มี ความขัดข้องใดๆ ความขัดเคืองใดๆ จงอย่าได้ปรากฏมีแก่ข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าจงมีความคล่องตัวในทุกประการ ปรารถนาสิ่งใดในทางที่ชอบธรรมแล้วขอให้สำเร็จตามเจตนามุ่งมาตรปรารถนาทุกประการเทอญ ขอให้มีทรัพย์สินเงินทองมากมายมหาศาล เหลือกิน เหลือใช้ เหลือเก็บอย่าได้มีความขัดเคือง ขัดสน แม้แต่ประการใดเลย ขอให้ข้าพเจ้าจงมีแต่ความสุขสวัสดี พิพัฒนมงคล สมบูรณ์พูลผล ในทุกภพชาติกำเนิด อย่าได้ตกไปสู่โลกที่ชั่วคือนรก เปรต อสุรกายและสัตว์เดรรัจฉาน<O:p</O:p
    อนึ่งขอให้ข้าพเจ้าจงเป็นผู้มีเมตตามหานิยมเป็นที่รักใคร่เมตตา เอ็นดู ของหมู่มนุษย์และเทวดาทั้งหลาย บุคคลใดได้เห็น ได้พบ จงเกิดความเมตตา เอ็นดู และมีความเลื่อมใสในตัวของข้าพเจ้าเป็นอย่างยิ่ง ขอให้ข้าพเจ้าเกิดอยู่ในหมู่แห่งบัณฑิต และสัตบุรุษทั้งหลาย ขอให้ห่างไกลจากคนพาลมารอกุศล อย่าได้พบเห็นคนพาล ขอให้คนดีมีกุศลมาอุดหนุนค้ำจุนช่วยเหลือให้เจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรมเถิด<O:p</O:p
    อิมินาปุญญะกัมเมนะ ข้าพเจ้าตั้งจิตอุทิศผล บุญกุศลนี้แผ่ไปให้ไพศาล ถึงมารดาบิดาครูอาจารย์ ทั้งลูกหลานญาติมิตรสนิทกัน คนที่เคยร่วมทำงานการทั้งหลาย มีส่วนได้ในกุศลผลของฉัน ทั้งเจ้ากรรมนายเวรเทพเทวัน มีส่วนได้ในกุศลผลนี้เทอญ......................

ผมอธิษฐานอย่างนี้ครับ ใครจะตัดต่ออะไรไปใช้ก็ได้นะ ถ้าเห็นว่าดีก็เอาไปอธิษฐานดู ยาวหน่อยนะครับ<O:p</O:p

6. เสขบุคคล

ขออนุญาตไป ตจว. ๒ วันนะครับ แล้วจะเอาบุญมาฝากครับ

7. พศวีร์

พศวีร์ Active Member

ขออนุโมทนาครับ

8. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุขอให้บุญนำพาแต่สิ่งดีๆมาสู่ทุกคนค่ะ

9. sanjames

sanjames Active Member

ช่วยดูให้หน่อยนะครับ เกิดวันที่ 23 เมษายน พ.ศ 2536 ขอบคุณครับ

10. สาธินี

สาธินี เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคำถามคุณอรอรุณ...การเรียนของคุณที่ผ่านมานั้นค่อนข้างหนักหนาสาหัสเอาการ แต่คุณก็ผ่านมาได้มีผู้ใหญ่คอยให้ความช่วยเหลืออยู่เบื้องหลังลับๆ แต่ก็ทำความหนักใจให้ อาจต้องแลกเปลี่ยนหรือต้องมีข้อตกลงกัน คุณเรียนมาถูกทางแล้ว เรื่องความรักมักไม่ค่อยได้ดังใจ มักถูกเอาเปรียบอยู่เสมอ หรืออาจเกิดจากตัวเองอีกส่วนหนึ่ง ที่เสียหายจากคำพูดที่ต้องการเอาชนะจึงพูดโดยไม่คิด ต้องแก้ไขนะคะ คู่ของคุณเป็นคนที่อยู่ต่างถิ่นต่างที่กัน เป็นพ่อหม้าย หรือแต่งกันแล้วมักไม่ค่อยได้อยู่ใกล้ชิดกัน และควรเป็นคนที่ผู้ใหญ่เห็นด้วยหรึอจัดหาให้จะเหมาะมาก ควรหาเวลาว่างนั่งสมาธิบ่อยๆ ไหว้พระปางอุ้มบาตรขอพรขอบารมี ทำทานกับคนพิการทางหูและโรคสมอง ยามว่างอ่านหนังสือธรรมะ เพื่อฝึกสร้างความมั่นใจให้กับตัวเอง...โชคดีค่ะ

11. สาธินี

ตอบคุณnatitham....คุณมีโอกาศเรียนจบได้ภายในปีนี้ ถ้าไม่งั้นก็ต้องใช้เวลาอาจจะถึง7ปี ถ้าจบปีนี้ต้องเอาจริงเอาจังต้องใช้ความอดทนอย่างมาก และจะได้รับความช่วยเหลือสนันสนุนช่วยเหลือจากผู้ร่วมงาน และโดยเฉพาะกำลังใจดีๆจากคุณแม่ คุณเป็นคนสมองดีปัญญาดีแต่ขี้เบื่อขยันเป็นพักๆ บททำอะไรจะทำจริงจังแต่ถ้าเบื่อก็อาจจะทิ้งได้ในทันที ต้องแก้ไขตรงนี้โดยต้องมีสัจจะกับตัวเอง อย่าตามใจตัวเอง ฝึกให้มีวินัยและมีความหนักแน่น ลดทิฐิมานะลงมาบ้าง ต้องอ่อนน้อมถ่อมตนไว้บ้าง เรื่องความรักและคู่ไม่เสียแต่คุณตั้งเสปคเรื่องความรักไว้สูง ปีนี้จะได้คู่แบบไม่คาดคิดแต่ต้องระวังถ้าไปยุ่งกับคนอายุน้อย มีโอกาศเกิดคดีความหรือต้องเสียเงิน การปรารถนาอริยะบุคคลในชาตินี้เป็นสื่งดี แต่ถ้าคุณต้องการให้ได้ในชาตินี้ ถามตัวเองว่าลด ละ เลิกกิเลสอะไรลงไปได้มากน้อยแค่ไหน ค่อยๆทำไปดีกว่าค่ะค่อยๆปล่อยวางไปทีละนิดๆ ให้รู้สึกว่าคนที่เกิดมานี้ทุกคนต้องเคยเกิดเป็นญาติพี่น้องกันมา เพียงแต่เราไม่รู้ว่าภพไหนชาติไหนเท่านั้นแหละ แล้วเราจะรู้สึกดีดีกับคนในโลกใบนี้มากขึ้น ค่อยๆสะสมไปบารมีก็จะมากขึ้นไปเอง...อนุโมทนาค่ะ

12. สาธินี

ตอบคุณlearn form life...ปีนี้คุณมีโอกาศไปเรียนต่อแบบไม่คาดคิด มีคนให้ความช่วยเหลือหลายด้าน แต่อาจมีความติดขัดทางด้านเอกสาร เช่นวีซ่า และเรื่องก.ม.ข้อบังคับบางอย่าง เรื่องความรักคุณเป็นคนช่างเลือกช่างติ บางครั้งไม่ค่อยระวังคำพูด บางครั้งมีความรักเข้ามาคุณก็อดหาเรื่องติไม่ได้ แต่ปีนี้มีโอกาศพบคู่เป็นคนต่างชาติพบกันโดยไม่คาดฝัน สิ่งที่ต้องระวังคืออย่าใช้อารมณ์ มีเกณท์ขัดแย้งกับคนภายนอก และคนในครอบครัวที่อายุน้อยกว่า ระวังสุขภาพภายในช่วงจากคอมาถึงเอว ระวังมีดและของแหลมคมด้วย ทางที่ดีก่อนไปควรไปหาหมอตรวจเช็คเสียก่อนจะเป็นการดี ให้ทำบุญกับร.พ.โรคจิต-โรคประสาท หมั่นไหว้พระปางนาคปรกเสริมดวง ปล่อยปลาที่กำลังจะโดนฆ่าบ่อยๆ และร่วมสร้างห้องน้ำ จะทำให้ที่อยู่อาศัยร่มเย็น ได้ที่พึ่งอาศัยยามลำบาก ชีวิตปลอดความทุกข์..

13. my name is venus

my name is venus สมาชิกใหม่

เรียน ท่านเจ้าของชาตา
    ท่านทราบเวลาตกฟากที่แน่นอนหรือไม่คะ จะพยากรณ์ได้ดีมากยิ่งขึ้น แต่ถ้าไม่ทราบก็ไม่เป็นไรค่ะ ยินดีที่จะพยากรณ์ค่ะ

14. เสขบุคคล

ไปทำบุญบวชพระ เณร ๒๐๐ กว่ารูปที่วัดป่ามณีกาญจน์ แถวบางใหญ่มาครับ และไป จำศีลที่อ่างทองมาและ ไปทำกระทงสักการะพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ ลอยน้ำในคืนพระจันทร์เพ็ญมาครับ ขอให้ทุกท่านได้บุญด้วนนะครับ

15. คนดูดวง

คนดูดวง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับท่านเสขฯด้วยค่ะ

16. tatuan

tatuan สมาชิก

อนุโมทนาสาธุครับ (-/\-)

17. tatuan

tatuan สมาชิก

PM ไปแล้วนะครับ รบกวนช่วยดูเรื่องงานในปีนี้ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ(-/\-)

18. ณัฐมณ

ณัฐมณ สมาชิก

ขออนุโมทนาในผลบุญนี้ด้วยค่ะ...
    ส่ง pm ไปแล้ว รบกวนช่วยดูให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ..

19. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโททนาในบุญกุศลครั้งนี้ด้วยนะค๊า

20. yummysushi

yummysushi สมาชิก

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ด้วยคนค่ะ :)