กราบเรียนถามหลวงพี่เล็กครับ เกี่ยวกับอาการตอนทำสมาธิ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย ผู้มาใหม่25, 16 ตุลาคม 2008.

1. ผู้มาใหม่25

ผู้มาใหม่25 สมาชิกใหม่

26 กรกฎาคม 2008
    นมัสการหลวงพี่เล็กครับ คือผมมีปัญหาตอนทำสมาธิครับ ผมพยายามหาอ่านและฟังไฟล์เสียงหลวงพ่อแล้วครับ แต่ก็ไม่เข้าใจ คือ ผมมีอาการตอนทำอานาปานุสสติกรรมฐานดังนี้ครับ 1.รู้สึกหนักๆที่หัวครับ
    2.ลมหายใจเบามากๆเหมือนจะหยุดหายใจ
    3.มีอาการตึงเครียดๆขยับตัวไม่ได้
    4.แต่หูยังได้ยินเสียงและสามารถสวดมนต์ในใจได้ด้วยโดยที่อาการตามข้อ1 2 3 ยังเป็นอยู่
    ผมจึงอยากขอคำแนะนำในการแก้ปัญหาครับเพราะผมอยากทรงอานาปานุสสติกรรมฐานให้ถึงที่สุดครับ
    กราบขอบคุณหลวงพี่เล็กครับ นมัสการครับ