กราบขอบพระคุณ เว็บพลังจิต ที่มาอวยพรวันเกิดค่ะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ภัทรอังคาร, 19 มิถุนายน 2012.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเว็บพลังจิตวันนี้ เห็นข้อความนี้ขึ้นทุกหน้าที่เปิดไป

เว็บพลังจิตขอสุขสันต์วันเกิด คุณ ภัทรอังคาร ขอให้ท่านมีความสุข ประสบความสำเร็จทั้งทางโลกและทางธรรม

อยากจะกราบขอบพระคุณเว็บพลังจิต ที่มาร่วมอวยพรวันเกิดให้ ภัทรอังคาร นะค่ะ ดีใจมากที่ยังมีเพื่อนๆกัลญานิมิตร ในเว็บนี้ รวมถึงเจ้าหน้าที่ดูแลเว็บทุกท่านที่ไม่ลืมวันเกิดของภัทรค่ะ สุขใจอย่างบอกไม่ถูก แค่คำอวยพรก็ล้ำค่ากว่าของขวัญทั้งหมดเลย ปลื้มปิติค่ะ

เมื่อเช้าได้ทำบุญใส่บาตร ให้ทานขอทาน แล้วก็ซื้ออาหาร ขนมนมเนย ผลไม้ ให้คุณแม่ วันเกิดภัทรไม่ใช่ของภัทรหรอกค่ะ แต่เป็นของคุณแม่มากกว่าเป็นวันที่ระลึกนึกถึงคุณแม่มากที่สุด อยากให้ท่านมีความสุขค่ะ

ตื่นนอนมาก็หาอาหารเช้า หายาให้ท่านทาน ก่อนออกจากบ้านหอมแก้มท่านหนึงที แล้วก็กราบเท้าท่านสามครั้ง น้ำตาไหลเพราะถ้าไม่มีคุณแม่ศิริวรรณ ก็ไม่มีลูกคนนี้เหมือนกัน ขอมอบความดีทั้งหมด ความสุขทั้งหมด ให้คุณแม่ค่ะ

ขอบพระคุณเพื่อนๆทุกท่านอีกครั้ง อยู่เว็บนี้มาหลายปีแล้ว รู้สึกได้เลยว่าเพื่อนที่แท้จริงก็คือกัลญานิมิตร ในเว็บพลังจิตนี้เองค่ะ ขอบพระคุณสำหรับสิ่งดีๆ สาระธรรมะ ขอบคุณที่เวลามีความทุกข์หรือมีความสุข เว็บพลังจิตก็อยู่ให้เราได้เป็นที่พักพิง จะอยู่ด้วยกันไปเรื่อยๆค่ะ

พรใดอันเลิศพรใดอันประเสริฐที่ทางเว็บได้มอบให้ ขอพรนั้นจงสนองคืนทุกประการ 100 เท่า 1000 ทวี ขอให้เจ้าหน้าที่ทุกท่าน เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมจนได้ลุถึงซึ่งพระนิพพานค่ะ

2. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ยินดีด้วยนะคะ..มีความสุขน๊า..
    สะอาด สว่าง สงบ นะคะ คุณอุ้ม:cool:

3. ภัทรอังคาร

4. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณมากๆเลยนะค่ะ ขอพรทุกพรจงสนองคืนทุกประการค่ะ

5. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ขอให้เป็นคนมี อุสสาหะ คือ ทรงประกอบไปด้วยความเพียรที่ติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง ยังจิตของตนให้กระทำแต่กุศลกรรมเพียงอย่างเดียว ให้มีความมานะพากเพียรในการสร้างบุญบารมีให้ยิ่งๆ ขึ้นไปตลอดทุกภพทุกชาติที่เกิด

ขอให้เป็นคนมี อุมมัคคะ คือ ทรงประกอบด้วยปัญญาที่ติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง ยังจิตของตนให้เชี่ยวชาญ เฉียบแหลม ในการสร้างบุญบารมีให้ยิ่งๆ ขึ้นไปตลอดทุกภพทุกชาติที่เกิด

ขอให้เป็นคนมี อวัตถานะ คือ ทรงประกอบด้วยการอธิษฐานที่ติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง ไม่หวั่นไหว คลอนแคลนในการสร้างบุญบารมีให้ยิ่งๆ ขึ้นไปตลอดทุกภพทุกชาติที่เกิด

ขอให้เป็นคนมีหิตจริยา คือ ทรงประกอบด้วยเมตตาที่ติดแน่นอยู่ในใจอย่างมั่นคง มีความสงสารใคร่จักบำเพ็ญประโยชน์เกื้อกูลแก่หมู่สัตว์อยู่ตลอดเวลาให้ยิ่งๆ ขึ้นไปตลอดทุกภพทุกชาติที่เกิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2012
  6. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ขอให้

ขอให้
    เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เป็นคนตาบอดแต่กำเนิด

เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เป็นคนหนวกแต่กำเนิด

เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เป็นคนบ้า

เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เป็นคนใบ้

เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เป็น คนแคระ ง่อยเปลี้ย

เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เกิดในชนชาติมิลักขะประเทศ คือประเทศป่าเถื่อน ไม่มีโอกาสศึกษาเล่าเรียน ไม่ได้พบกัลยาณมิตร ที่คอยให้คำแนะนำตักเตือน

เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เกิดในท้องของนางทาสี เพราะไม่มีอิสระแก่ชีวิต ไม่เป็น ไทแก่ตน ต้องอยู่ในความควบคุมของผู้อื่น

เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เป็นคน นิยตมิจฉาทิฏฐิ หมายถึง พวกที่มีความเห็นผิดอันไม่มีขอบเขต เป็นรากเหง้าของวัฏฏะ

เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่ทำอนันตริยกรรม คือ กรรมหนัก ๕ อย่าง คือ
    ๑.ไม่ฆ่าพ่อของตนเอง
    ๒.ไม่ฆ่าแม่ของตนเอง
    ๓.ไม่ฆ่าพระอรหันต์
    ๔.ไม่ทำให้พระพุทธเจ้าทรงห้อพระลหิต
    ๕.ไม่ทำให้สงฆ์แตกแยกกัน

เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ย่อมไม่เป็นคนโรคเรื้อน โรคร้ายแรง

เมื่อกำเนิดในสัตว์ดิรัจฉาน ย่อมเป็นสัตว์อยู่ในประเภทที่มีกายไม่เล็กกว่านกกระจาบและไม่ใหญ่กว่าช้าง

ไม่เกิดในขุปปิปาสิกเปรต (เปรตผู้หิวกระหาย) และ นิชฌามตัณหิกเปรต (เปรตผู้ถูกความอยากเผาผลาญ) และกาลกัญชิกาสูร (เปรตชนิดหนึ่งที่ตัวสูงใหญ่มาก)

ไม่เกิดในอเวจีมหานรก และโลกันตนรก

เมื่อเกิดเป็นเทวดาในสวรรค์ชั้นกามาวจร ก็ไม่เป็นเทวดาผู้เป็นมิจฉาทิฏฐิ และไม่เป็นเทวบุตรมาร

ไม่เกิดเป็นอสัญญีพรหม ซึ่งเป็นพรหมที่มีแต่รูปร่าง ไม่มีความรู้สึกนึกคิด และไม่เกิดเป็นสุทธาวาสพรหม เพราะว่า สุทธาวาสพรหมจะต้องบรรลุเป็นพระอรหันต์ในไม่ช้า

ไม่เกิดในอรูปภพ เพราะเป็นอรูปพรหมที่ทำ ฌานที่ไม่มีรูปมากำหนดเป็นอารมณ์ จักมีอายุยืน ยาวมาก

ไม่ไปเกิดในจักรวาลอื่น

ขอให้ได้พบพระพุทธเจ้าทุกพระองค์

เป็นหลักของนิยโพธิสัตว์โดยตัดคำว่าขอให้ไม่เป็นเพศหญิงออกไป และเพิ่มคำว่าขอให้พบพระพุทธเจ้าทุกพระองค์แทนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2012
  7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

วันเกิดคุณอุ้มติงไม่อยู่บ้านเพราะไปอุบลตั้งแต่วันที่ 18 กลับมาวันที่ 22
    เพิ่งเข้าเว็บได้ในวันนี้ ขออวยพรวันเกิดย้อนหลังนะคะ
    ขอบารมีคุณพระประทานพรแด่คุณอุ้ม ขอให้คุณอุ้มมีแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ

8. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับสาระดีๆ จะนำไปปฎิบัติตามให้ได้อย่างที่กล่าวมาทั้งหมดเลยค่ะ

9. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ ครูติด มาช้ามาสาย ก็ดีใจที่ครูได้เข้ามาอวยพรค่ะ ขอให้ครูติงเจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมเช่นกันนะค่ะ ไม่เคยลืมนะค่ะ ยังไงเราก็ยังเป็นเพื่อนกันเสมอค่ะ

10. mavie

mavie สมาชิก

ขอ*มหาโมทนา*ในจิตใจอันอ่อนโยน
    ที่กตัญญูต่อคุณแม่มากเช่นนี้นะคะ
    ยังไม่เคยคุยกับคุณภัทรอังคาร
    แต่ได้อ่านข้อความสิ่งที่คุณ ทำให้คุณแม่ข้างบนแล้ว
    ยินดีมากๆเลยค่ะ @*^^*@...@*^^*@

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2012