กระทู้แจ้งปัญหา & ร้องเรียน เกี่ยวกับการบูชาพระ

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 8 มกราคม 2010.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    สมาชิกพรีเมี่ยมทุกคน ทางเว็บจะมีข้อมูลการสมัคร เช่น บัตรประชาชนครับ กรณีมีปัญหาทางเว็บยินดีให้ข้อมูลในการติดตามและดำเนินคดีครับ

แต่ทางเว็บจะเข้าไปตัดสินว่า ใครผิด หรือถูกไม่ได้ครับ ก็ต้องว่ากันตามหลักฐานที่มีครับ โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจจะเป็นผู้ดำเนินการ ส่วนศาลจะเป็นผู้ตัดสินครับ

เรื่องพระปรอทที่มีปัญหานั้น ผมไม่ทราบเรื่องครับ ยังไงสรุปให้นิดนึงนะครับ
    บางครั้งกระทู้ไหลเร็วมาก ตามอ่านทั้งหมดคงไม่ไหวครับ ถ้ามีปัญหาจริง ๆ ควรแจ้งผู้ดูแลห้องโดยเร่งด่วนนะครับ ถ้าทางเว็บพิจารณาแล้วพบว่ามีปัญหาจริง จะทำการล็อคกระทู้ไว้ หรือ อาจจะถามผู้ให้เช่าว่า เรื่องราวเป็นมาอย่างไร

แต่อย่างที่บอกนะครับว่า เราคงไม่ตัดสินว่า ใครผิดหรือถูกครับ เพราะเว็บให้บริการเสมือนเป็นตลาดกลาง ส่วนผู้บูชาและผู้ให้บูชาจะเป็นผู้เจรจาและตัดสินใจในการบูชาหรือให้บูชาเอง เรื่องราคาก็ทั้งสองฝ่ายยินยอมกันเองครับ

โมทนา

เรื่องพระแท้ หรือไม่แท้นั้น ในเบื้องต้นมีการตกลงกันไว้ว่า ถ้าไม่แท้ ผู้ให้เช่าต้องคืนเงินทั้งหมด แต่ปัญหาที่ตามมา คือ กรณีส่งพระแท้ไปให้ แล้วปลายทางเอาพระปลอมมาเปลี่ยน

ทางเว็บก็เห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ และทางเว็บไม่มีผู้เชี่ยวชาญในการบอกว่า พระองค์ไหนแท้หรือไม่ ดังนั้นเลยไม่เปิดให้ร้องเรียนในเรื่องนี้ครับ

สำหรับเหตุผลที่ประกาศไม่รับร้องเรียน ก็เพื่อให้ผู้เช่าได้มีสติและความรอบคอบในการบูชาพระแต่ละองค์ครับ โดยอาจจะศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมหรืออ่านข้อมูลดูว่าผู้ให้บูชาแต่ละรายมีประวัติความเป็นมาอย่างไรครับ

การเช่าพระราคาถูกเกินไปก็ต้องสงสัยไว้ก่อน เพราะพระแต่ละองค์มีต้นทุนในการเช่ามาเช่นกันครับ

ดังนั้นเตือนเพื่อให้ระวังไว้ก่อนดีที่สุดครับ

โมทนา

2. noopomza

noopomza เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2009
    อ๋อ ผมคิดว่าเกิดแล้วแก้มันก้ไม่ทันอยู่ดีครับ สู้ป้องกันก่อนจะเกิดเพื่อลดปํญหาต่างๆดีกว่าครับอาจะมองไปถึงมาตการต่างๆที่จะควบคุมครับ ที่พอใจทั้งผู้ซื้อและผู้ขายประโยชน์ก็ได้หลายฝ่ายทั้งนั้น เว็ป ผู้ขาย ผู้เช่า เพราะถ้าคนเจตนาดี ต้องรับได้ครับ ที่เขียนแบบนี้ไม่ได้ให้หาข้อยุติเรื่องพระแท้ เก๊ครับ เพราะมันจะเกิดหลังซื้อ-ขาย แต่ผมกำลังจะบอกว่าการป้องกัน โดยคิดบทสรุปควบคุมน่าจะดีกว่า การมองที่ปลายเหตุ เก๊-แท้ หรือให้เว็ปมาตรวจสอบ อะไรที่จะป้องกันได้ละนั้นและครับที่กำลังจะบอก เหมืนคนเป็นโรคแล้วมาฉีดยาแก้ หรือ ออกกำลังกายกินอาหารดีเพื่อป้องกันเป็นโรค อะไรดีกว่าครับ (ยกตัวอย่างให้เห็นภาพนะครับ)
    ประโยชน์ที่ดีน่าจะมากกว่าเสียนะครับ
    1.เว็ปมีมาตฐานมากขึ้น
    2.ผู้ขายที่ดีจะมีมากขึ้น
    4.ผู้ซื้อที่ดีก็จะมีด้วยครับ เพราะเราไม่ได้มองแต่ผู้ขายอย่างเดียว
    3.ผู้ซื้อจะสามารถวางใจในตัวเว็ปและผู้ขายของในเว็ป
    4.เมื่อเว็ปมีมาตฐานชื่อเสียงของเว็ปก็จะดี เช่น ผู้เช่า เช่าในเว็ปไป ตรวจสอบแล้วพระแท้ หรือดูเป็นอยู่แล้ว ปากต่อปาก แนะนำว่าเว็ปมีคุณภาพดีกับคนอื่น สังคมกว้างขึ้น เป็นต้น ผมแค่แสดงความคิดเห็นน่ะครับอยากแชร์ความคิด ถ้าหากท่านใดไม่พอใจกับแนวความคิดนี้ขออภัยด้วยครับ หรือล่วงเกิน ทางใดทางหนึง่ ขออ๓ัยด้วยครับ

สังคมกว้าง ใจคนเรา ยากแท้หยั่งถึง อาจจะกว้างหรือแคบ ก็คนในสังคมครับไม่มีครายคาดเดาใจครายได้ ว่าคิดอะไรใช่ไหมครับ?

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมชอบเว็บนี้น่ะครับ ประชาธิปไตยดี

วงการพระวุ่นวายกันมานานแล้วล่ะครับ ภาพรวมก็ยังมีปัญหา เก็ แท้ คืน ขึ้นโรงขึ้นศาล ภาพเล็กลงแบบพลังจิตคงจะเลี่ยงไม่ได้ครับ

มีผู้รู้ และหวังดี อยู่เยอะในเว็บ ช่วยๆกันแก้ ขอทางเว็บเปิดใจ เดี๋ยวบ้านพลังจิตเราก็ดีขึ้นเองครับ

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    โมทนากับทุกท่านครับ....

ขอเสนอแนะบ้างนะครับ.....ในฐานะที่พอรู้เรื่องกฎหมายบ้าง...และผมนำพระมาให้บูชา

เรื่องการเปิดเผยข้อมูลคนให้บูชานั้นก็ต่อเมื่อมีความผิดจริงๆครับไม่ใช้ว่าสงสัย

หรือคิดว่าผิดก็มาเปิดเผยข้อมูล.....ซึ่งถือว่าผิดมารยาท.....เพราะความสงสัยของคนไม่

เท่ากัน........บางคนสงสัยเกินคนอื่น.....สงสัยว่านรก สวรรค์ไม่มีจริงก็มีนี้ครับ

บางข้อมูลเป็นข้อมูลสำคัญไม่มีใครเขานำมาเปิดเผยต่อสาธารณชนกันครับ

เช่นบัตรประชาชนไม่มีสิทธิ์ที่จะนำของใครมาเปิดเผยอย่างยิ่งเพราะเป็นสิ่งที่ใช้ทำธุรกรรม

ต่างๆ......ถ้าใครสงสัยก็ขอดูนั้นก็ยังไม่ใช้ต้องมีความผิดเข้าขั้นจริงๆ...

ถ้านำมาเปิดเผยต่อหน้าสาธารณชนแล้วมีการก๊อปปี้เอาไปทำบัตรเครดิตเอาไปค้ำประกัน

เอาไปเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ในทางทุจจริตถึงตอนนั้นใครจะรับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้น

ต่อเจ้าของบัตรอย่าบอกว่าเป็นเวรเป็นกรรมนะครับ....เพราะถ้าไม่เปิดเผยมันจะเกิดขึ้นไม่

ได้เลย.พูดเพื่อกันในสิ่งที่หลายคนอาจไม่เข้าใจว่าสังคมมันมีการทุจจริตในเรื่องการปลอม

แปลงบัตรประชาชนแสวงหาผลประโยชน์

อีกอย่างหน้าสมุดธนาคารนั้นไม่สมควรนำมาเปิดเผยเช่นกัน........

มีใครบ้างเที่ยวนำออกมาให้สาธารณชนไปดู..........

ที่ทางผู้ดูแลกล่าวมานั้นมีความถูกต้องชัดเจนพอสมควรไม่มีอัคติในการกล่าวอ้างมาเป็น

ข้อมูลเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ........

ข้อมูลบางอย่างเปิดเผยได้ก็ต่อเมื่อมีความผิดชัดเจน.สงสัยว่าผิดแล้วถ้าเขาไม่ผิดใครจะ

รับผิดชอบ

ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งถ้าจะมีการนำข้อมูลส่วนตัวของผูให้บูชาไปเที่ยวเปิดเผยต่อหน้า

ธารกำนัล

ซึ่งไม่มีใครมีสิทธิทำได้เวปให้บูชาพระไหนๆเขาก็ไม่ทำกันครับ

ทางผู้ดูแลนั้นกล่าวได้ถูกต้องครับและโปรดรับข้อมูลผมไว้พิจรณาครับ

ในเรื่องการเปิดเผยข้อมูล

อีกนิดครับถ้าท่านที่บูชาพระไปจากกระทู้ผมแล้วปลอมผมรับผิดชอบคืนเต็มตาม

จำนวนที่ผู้ชาไปครับแต่ต้องบอกด้วยว่าปลอมเพราะอะไรตำหนิตรงไหนที่ชี้ว่า

ปลอมถ้าแค่สงสัยแต่ไม่รู้ว่าปลอมตรงไหนแล้วขอคืนแบบนี้ผู้ที่บูชาไปวันหนึ่งเงิน

ไม่พอใช้ก็มาบอกว่าพระของท่านนั้นท่านนี้ปลอมโดยไม่มีข้อมูลแล้วขอคืนกรณี

แบบนี้ใครรับผิดชอบครับฝากไว้ให้คิดด้วยครับ.......มองสองด้านครับ

มองกว้างๆอย่าใช้อคติต่อกันถ้าคุ้มครองต้องคุ้มครองทั้งสองด้านครับ

5. ณัชราชครู

ณัชราชครู เป็นที่รู้จักกันดี

ณ.ราชครู ได้โอนเงินค่าสมัครสมาชิกพรีเมี่ยมแล้วค่ะ

ณ.ราชครู ได้โอนเงินค่าสมัครสมาชิกพรีเมี่ยมจำนวน 900 บาทแล้วค่ะถ้าได้แล้วรบกวนทางทีมงานช่วยตอบกลับแลแจ้งวันที่สามารถใช้งานได้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      141.7 KB
      เปิดดู:
      163
  6. ชอบของหวาน

ชอบของหวาน Active Member

เห็นด้วยครับ จะได้มีแต่ผู้ให้บูชาที่มีคุณภาพครับ

7. sonthya

sonthya เป็นที่รู้จักกันดี

8. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ เห็นด้วย แต่ทีมงานต้องเป็นกลางจริง ๆ
    ไม่ใช่แอนเอียงไปมา หรือเข้าฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่ง
    อย่างที่กรณีสมาชิกมีปัญหากัน เหมือนครั้งที่ผ่าน ๆ มา

9. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
  10. thunyatran

thunyatran สมาชิกใหม่

28 กันยายน 2010
    อยากถามผู้ดูแลเว็ปว่าถ้าผมจะเอาพระมาปล่อยบ้างจะมีขั้นตอนอย่างไรครับ

11. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ....................

12. kunphon2009

kunphon2009 Active Member

เห็นด้วยกับทุกท่านครับ แต่ขอร้องนะครับถ้าไม่ใช่เซียนแท้ ไม่มีใบรับรองจากสมาคม อย่าสวดว่าพระแท้เป็นพระเก๊ เลยนะท่านในเมื่อเวปนี้ไม่มีเซียนที่ได้การรับรองจากสมาคม สงสารคนที่มีพระแท้โดนสวดว่าเก๊ เถอะนะท่านเซียนทั้งหลาย

13. kuhu_32

kuhu_32 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    อัพรูปภาพ ขึ้นกระทู้ไม่ได้ครับ

และแก้ไข หมายถึงเขียนข้อความโพสก่อน เสร็จแล้ว อัพรูปก็ไม่ได้ครับ

ขึ้ยคำว่า
    Warning: fopen(/export/apinya/hdd750/home/attachments/3/6/7/9/5/0/1610984.thumb) [function.fopen]: failed to open stream: No space left on device in [path]/includes/class_dm_attachment.php on line 645

อย่างนี้ช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ

14. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    24
    ทีมงานครับเอาภาพลงในกระทู้ไม่ได้มา 2 วันแล้วครับท่าน...รบกวนตรวงสอบให้ด้วยครับ

15. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ได้นำเรื่องอัพภาพไม่ได้แจ้งทางเว็บมาสเตอร์ ๆ แจ้งมาว่าแก้ไขแล้ว

ใช้ได้แล้ว

ตอนนี้คงหมดปัญหานี้ใช่ไหมครับ

16. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ผมเห็นด้วยกับการแสดงความคิดเห็นของคุณ Jumbo A ครับ เว็บพระส่วนใหญ่เอาใจผู้เช่า/บูชาพระเครื่องมาก ทั้งๆที่ผู้ให้เช่า/บูชาที่เสียค่าธรรมเนียมก็ต้องการความเป็นธรรมเช่นกัน เคยมีเซียนพระเช่า/บูชาพระเครื่องของผมไปแต่นำไปให้คนอื่นเช่า/บูชาต่อไม่ได้ เขาขอคืนพระองค์นั้นให้ผมโดยอ้างว่าเป็นพระปลอมครับ ส่วนเซียนพระคนนั้นให้เช่า/บูชาพระคง ลูกค้าเอาไปเช็คปรากฏ
    ว่าปลอม เซียนพระรับพระคืนแต่ไม่คืนเงินทั้งจำนวน เขาทะยอยจ่ายเงินให้ลูกค้าครับ"

17. nice00000

nice00000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    ทำไมโดนปิดกระทู้ผมก็สมัคร สมาชิกพรีเมี่ยมแล้ว

18. ironman

ironman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010

ผมอยากทราบว่า การตั้งกระทู้ในบอร์ดพระเครื่อง-วัตถุมงคล

ใน username อันนึง สามารถตั้งกระทู้ได้กี่กระทู้ครับ

เพราะจากภาพที่ผมแปะมาให้ดู มีคนๆนึงชื่อ momotaro67 เค้าตั้งกระทู้ถึง 13 กระทู้!!

แถมยังดันกระทู้ตัวเองพรึดเดียวถึง 13 กระทู้ติดๆกัน มีผลทำให้กระทู้ของคนอื่นๆ ตกเร็วมาก

ซึ่งเป็นการเอาเปรียบและรบกวนสมาชิกพรีเมี่ยมท่านอื่นๆ

อยากจะทราบว่าทางเวปอนุญาติให้ตั้งกระทู้ได้มากขนาดนี้เชียวหรือ (ผมจะได้ตั้งบ้าง)

ถ้าพรีเมี่ยมแต่ละคน ออกมาตั้งกระทู้ของตัวเองเป็นสิบกระทู้แบบนี้ จะเกิดอะไรขึ้น!?

ซึ่งเค้าทำแบบนี้มานานแล้วนะ ทำไมไม่มีใครไปเตือนเค้าบ้าง?

19. sritrang

sritrang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมสมัครสมาชิกPremium 01/01/13ตอนนี้ฐานะเป็นสมาชิกปกติ ผมต้องรอเปลี่ยนสถานะเมื่อไหร่ครับ ขอบคุณครับ

20. วัชรพันธ์

วัชรพันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีครับ ผู้ดูแลเวป

พอดีผมเข้ามาดูกระทู้นี้ครับ

^__^-1010-ร้านก๋งพระเครื่อง-วัตถุมงคลเก่า-แหล่งเรียนรู้ก่อนสะสม-428048-55.html

แล้วเกิดเรื่องกันระหว่างคุณประตูม้า กับเจ้าของกระทู้
    เหมือนว่าคุณประตูม้า ต้องการ discredit หรือก่อกวน เจ้าของกระทู้นะครับ

ฃ่วยเข้ามาดูหน่อยนะครับ
    ผมอยากให้เวปนี้ มีความสงบ อยู่ในศีลธรรม เหมือนชื่อเวปนะครับ
    และเรื่องความเชื่อหรือศรัทธา ก็ขอให้เป็นเรื่องระหว่าง เจ้าของกระทู้กับ ผู้ซื้อ

ยังไงฝากช่วยดูแลด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ